Đất trong quy hoạch có được chuyển nhượng?

Trước đây, bố mẹ tôi có một mảnh đất đã được cấp sổ đỏ đứng tên cả bố và mẹ tôi. Nay bố mẹ tôi mất, tôi có ý định khai nhận di sản thừa kế. Nhưng tôi thấy trong mục ghi chú của sổ đỏ có ghi: "đất nằm trong khu quy hoạch". Vậy tôi có thể tiến hành thủ tục khai nhận di sản không và sau đó có chuyển nhượng được không?

Trước đây, bố mẹ tôi có một mảnh đất đã được cấp sổ đỏ đứng tên cả bố và mẹ tôi. Nay bố mẹ tôi mất, tôi có ý định khai nhận di sản thừa kế. Nhưng tôi thấy trong mục ghi chú của sổ đỏ có ghi: "đất nằm trong khu quy hoạch". Vậy tôi có thể tiến hành thủ tục khai nhận di sản không và sau đó có chuyển nhượng được không?

Huỳnh An (Hoàng Mai, Hà Nội)

Trả lời:

Bố mẹ bạn là chủ sử dụng quyền sử dụng đất và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ) hợp pháp. Nay bố mẹ bạn đã mất và bạn muốn tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế phần tài sản này của cha mẹ.

Tại Điều 106 Luật Đất đai đã quy định về Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; quyền được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất:

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất... khi có các điều kiện sau đây: Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Đất không có tranh chấp; Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; Trong thời hạn sử dụng đất".

Như vậy, bạn vẫn có thể tiến hành các thủ tục để khai nhận di sản thừa kế của bố mẹ bạn để lại nếu có đủ 2 tiêu chí:

- Nhà bạn có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

- Đất đó thuộc diện quy hoạch nhưng chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, nếu đất trong quy hoạch nhưng chưa có quyết định thu hồi của cơ quan có thẩm quyền thì bạn vẫn có thể tiến hành các thủ tục để khai nhận di sản thừa kế của bố mẹ và chuyển nhượng.
XH - BĐ
Loading...
Bình luận
Bình luận của bạn về bài viết Đất trong quy hoạch có được chuyển nhượng?

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com

ĐỌC NHIỀU NHẤT