DÒNG SỰ KIỆN

Đường dây nóng:

1900 90 95 duongdaynongyte@gmail.com
0901727659 bandientuskds@gmail.com
Tìm hiểu quy định rút bảo hiểm xã hội 1 lần
09:54 04/04/2015 GMT+7
Em đã công tác tại một công ty của quân đội tại Hà Nội được 5 năm 4 tháng. Hiện em muốn thôi việc để về quê sinh sống.

Như vậy em có được rút bảo hiểm xã hội 1 lần và hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Nếu được thì bao nhiêu tháng và có được rút 1 lần trợ cấp thất nghiệp không?

Luật sư tư vấn:

Thứ nhất, về bảo hiểm thất nghiệp

Theo Điều 49 Luật Việc làm 2013, Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

Một là, chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Hai là, đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn và không xác định thời hạn; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với Hợp đồng mùa vụ hoặc theo công việc có thời hạn từ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Ba là, đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc

Bốn là, chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; Chết.

Nếu đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên thì bạn đọc được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi chấm dứt HĐLĐ.

- Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

- Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Theo quy định mới của Luật Việc làm 2013, không còn quy định về trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp một lần. Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp mà xảy ra các trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo các điểm b, c, h, l, m và n Khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm 2013, trong đó có trường hợp tìm được việc làm mới, người lao động không được nhận trợ cấp thất nghiệp một lần mà được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này. Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Thứ hai, về bảo hiểm xã hội một lần

Theo quy định tại Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2006, NLĐ chỉ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi xảy ra các trường hợp sau đây:

Một, Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

Hai, Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

Ba, Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

Bốn, Ra nước ngoài để định cư.

Theo Vietnamnet.vn

 

(Viet Nam Net)

Tin liên quan
Người nhờ và người mang thai hộ đều được hưởng bảo hiểm xã hội
Ngày 261, bà Trần Thị Thúy Nga, Vụ trưởng Vụ bảo hiểm xã hội, Bộ LĐTB&XH, cho biết Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 có nhiều điểm mới. Đặc biệt bổ sung chế độ thai sản của  lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ vì mục đích nhân đạo.
Bảo hiểm xã hội - Cân đối tạo bình đẳng công tư
SKĐS - Khoảng năm 2036 sẽ xảy ra mất cân bằng giữa mức hưởng và mức đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) của người lao động
Xử lý trốn đóng bảo hiểm xã hội: Chế tài phải đủ mạnh
SKĐS - Trốn đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH) là câu chuyện không mới. Bằng cách này hay cách khác, doanh nghiệp vẫn tìm mọi cách để lách luật,...
Quỹ bảo hiểm xã hội phải tiến tới kết dư bằng không!
SKĐS - Sáng nay, 26.5, Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội (QH) khóa XIII bắt đầu tuần làm việc thứ hai với hầu hết các phiên họp dành cho công tác xây dựng pháp luật
Quốc hội nghe Tờ trình và báo cáo thẩm tra dự án Luật Bảo hiểm xã hội (sửa đổi)
SKĐS - Theo chương trình kỳ họp, ngày 26/5, một trong những nội dung quan trọng là Quốc hội (QH) nghe Bộ trưởng Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội Phạm Thị Hải Chuyền,
Quỹ Bảo hiểm xã hội Việt Nam có thể cạn kiệt vào năm 2034
Quỹ Bảo hiểm xã hội Việt Nam có thể bắt đầu thâm hụt từ năm 2021 và hoàn toàn cạn kiệt vào năm 2034 nếu không có những thay đổi kịp thời về mặt chính sách.
Chi trả các chế độ bảo hiểm xã hội hàng tháng qua hệ thống bưu điện
Từ 1/7, việc chi trả các chế độ bảo hiểm xã hội hàng tháng qua hệ thống bưu điện sẽ được triển khai thêm tại 12 tỉnh, TP, tiến tới mở rộng ra phạm vi toàn quốc
Tin chân bài
Bình luận
TIN CÙNG CHUYÊN MỤC
Xem thêm