DÒNG SỰ KIỆN

Đường dây nóng:

1900 90 95 duongdaynongyte@gmail.com
0901727659 bandientuskds@gmail.com
Thuốc chống động kinh potiga có thể gây bất thường về da và mắt
14:00 18/05/2013 GMT+7
Cơ quan Quản lý Thuốc và Thực phẩm Mỹ (FDA) vừa cảnh báo, thuốc chống động kinh potiga (ezogabine) có thể gây ra sự đổi màu da xanh và bất thường về mắt đặc trưng bởi sự thay đổi sắc tố ở võng mạc.
Cơ quan Quản lý Thuốc và Thực phẩm Mỹ (FDA) vừa cảnh báo, thuốc chống động kinh potiga (ezogabine) có thể gây ra sự đổi màu da xanh và bất thường về mắt đặc trưng bởi sự thay đổi sắc tố ở võng mạc.

Sự thay đổi sắc tố ở võng mạc có khả năng gây ra bệnh mắt nghiêm trọng gây mất thị lực. Đối với đổi màu da trong các trường hợp được báo cáo xuất hiện như là sắc tố màu xanh xuất hiện chủ yếu trên hoặc xung quanh môi, các móng chân, móng chân... Sự đổi màu da thường xảy ra sau 4 năm điều trị với potiga, nhưng có thể xuất hiện sớm hơn ở một số bệnh nhân.

Vì vậy, tất cả các bệnh nhân dùng potiga cần phải kiểm tra mắt ban đầu và định kỳ sau đó. Trong quá trình sử dụng, nếu thấy có sự thay đổi bất thường ở mắt cần ngừng dùng thuốc. Trường hợp bệnh nhân có rối loạn sắc tố da, có thể sẽ phải thay thế bằng một loại thuốc điều trị khác.

Tuy nhiên, khi gặp những bất thường như trên, bệnh nhân đang điều trị động kinh không được tự ý ngừng sử dụng thuốc mà cần thông báo cho bác sĩ điều trị biết để có cách xử trí phù hợp. Việc người bệnh tự ý ngưng thuốc điều trị có thể dẫn đến những cơn động kinh bột phát, gây nguy hiểm đến tính mạng.

Dương Hải (Theo FDA, 26/4/2013)

Tin liên quan
Tin chân bài
Bình luận
TIN CÙNG CHUYÊN MỤC
Xem thêm