viêm da dị ứng

Cách chọn kem dưỡng ẩm trong liệu trình điều trị viêm da dị ứng tốt nhất

Cách chọn kem dưỡng ẩm trong liệu trình điều trị viêm da dị ứng tốt nhất

An toàn dùng thuốc - 26/03/2026 11:15

SKĐS - Việc lựa chọn kem dưỡng ẩm cho làn da đang bị viêm da dị ứng không đơn thuần là làm mềm da thông thường. Với nhóm đối tượng này, kem dưỡng ẩm đóng vai trò là một liệu pháp điều trị hỗ trợ, giúp tái thiết lập hàng rào bảo vệ da vốn đang bị tổn thương và ngăn chặn các tác nhân gây dị ứng.

Thuốc điều trị viêm da trong mùa mưa

Thuốc điều trị viêm da trong mùa mưa

Dược - 10/09/2025 15:00

SKĐS - Viêm da là một tình trạng da liễu phổ biến vào mùa mưa do môi trường ẩm ướt và nguồn nước bẩn. Việc điều trị cần kết hợp cả hai phương pháp dùng thuốc và không dùng thuốc để đạt hiệu quả tốt nhất.

8 bài thuốc từ lá và hoa phù dung

8 bài thuốc từ lá và hoa phù dung

Vị thuốc quanh ta - 29/08/2025 15:00

SKĐS – Phù dung là một loài thực vật thân nhỡ có hoa và lá được sử dụng trong y học cổ truyền, chữa một số bệnh thường gặp như mụn nhọt, chín mé, zola (giời leo) bỏng, ho do phong nhiệt, viêm khớp…

Trẻ bị viêm da dị ứng khi nào cần gặp bác sĩ?

Trẻ bị viêm da dị ứng khi nào cần gặp bác sĩ?

Bệnh thường gặp - 27/05/2025 15:21

SKĐS - Viêm da dị ứng thường xuất hiện ở trẻ giai đoạn từ 3 đến 6 tháng và ảnh hưởng đến khoảng 15% đến 20% trẻ em. Bệnh đa phần là lành tính, tuy nhiên dễ nhầm lẫn với các bệnh lý ngoài da khác.

Lichen xơ hóa: Nguyên nhân, biểu hiện, cách điều trị và phòng bệnh

Lichen xơ hóa: Nguyên nhân, biểu hiện, cách điều trị và phòng bệnh

Tra cứu bệnh - 20/04/2025 18:04

SKĐS - Lichen xơ hóa là tình trạng viêm da mạn tính, thường ảnh hưởng đến vùng sinh dục và hậu môn. Bất kỳ ai cũng có thể mắc bệnh lichen xơ hóa nhưng phụ nữ sau mãn kinh có nguy cơ cao hơn.

Các thuốc điều trị bệnh á sừng

Các thuốc điều trị bệnh á sừng

Dược - 10/03/2025 15:00

SKĐS – Bệnh á sừng khá phổ biến với các triệu chứng nứt nẻ, sưng đỏ da... Nếu không được điều trị ngay dễ dẫn đến phần da bị tổn thương sẽ bong tróc gây rớm máu, đau...

Ai có nguy cơ mắc viêm da dị ứng?

Ai có nguy cơ mắc viêm da dị ứng?

Bệnh thường gặp - 16/12/2024 06:02

SKĐS - Viêm da dị ứng là bệnh lý mạn tính thường gặp của da. Viêm da dị ứng làm cho da trở nên nóng, ngứa, khô và tróc vảy.

Các biện pháp điều trị Hội chứng Lyell

Các biện pháp điều trị Hội chứng Lyell

Tra cứu bệnh - 07/11/2024 06:30

SKĐS - Hội chứng Lyell là tình trạng dị ứng thuốc nặng nề, gây hoại tử thượng bì, do nhiễm độc với các triệu chứng trên da, niêm mạc, nội tạng và tiến triển nặng. Điều trị Hội chứng Lyell khá phức tạp với các biến chứng khó lường.

Chế độ ăn uống cho người bệnh viêm nang lông

Chế độ ăn uống cho người bệnh viêm nang lông

Tra cứu bệnh - 05/10/2024 21:20

SKĐS - Người bệnh viêm nang lông nên duy trì chế độ ăn uống lành mạnh để góp phần cải thiện những triệu chứng khó chịu mà bệnh gây ra.

Tác dụng của củ nghệ với một số bệnh ngoài da thường gặp

Tác dụng của củ nghệ với một số bệnh ngoài da thường gặp

Vị thuốc quanh ta - 30/09/2024 08:11

SKĐS - Củ nghệ là một loại gia vị không chỉ tốt cho sức khỏe mà còn có nhiều lợi ích với làn da…

Lưu ý cho người bị viêm da dị ứng

Lưu ý cho người bị viêm da dị ứng

Bệnh thường gặp - 22/09/2024 06:35

SKĐS - Người bị viêm da dị ứng nên lưu ý một số cách chăm sóc cơ thể tại nhà để hạn chế bệnh tái phát hoặc tăng nặng tình trạng bệnh gây ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống.

Thuốc mới trị viêm da dị ứng

Thuốc mới trị viêm da dị ứng

Thuốc mới - 18/07/2024 15:06

SKĐS - Viêm da dị ứng (AD) là loại bệnh chàm phổ biến nhất. Đây là một bệnh viêm da mạn tính, tái phát, có khuynh hướng di truyền và biểu hiện trong suốt cuộc đời…

Vì sao ăn mặn gây ngứa và khô da, tăng nguy cơ viêm da dị ứng?

Vì sao ăn mặn gây ngứa và khô da, tăng nguy cơ viêm da dị ứng?

Cảnh giác thực phẩm - 22/06/2024 18:45

SKĐS - Nghiên cứu mới cho thấy chế độ ăn nhiều natri có thể làm tăng nguy cơ mắc bệnh viêm da dị ứng, gây ngứa và khô da.

Thuốc điều trị viêm da cơ địa hiệu quả

Thuốc điều trị viêm da cơ địa hiệu quả

Tra cứu bệnh - 17/03/2024 19:20

SKĐS – Viêm da cơ địa là bệnh da liễu rất phổ biến. Mặc dù không lây nhiễm nhưng phải sống chung với tình trạng da liên tục ngứa và bong tróc, làm ảnh hưởng rất nhiều đến chất lượng sống của người bệnh.

7 loại thực phẩm có thể gây dị ứng với người bị viêm da cơ địa

7 loại thực phẩm có thể gây dị ứng với người bị viêm da cơ địa

Chế độ ăn người bệnh - 23/02/2024 19:30

SKĐS - Viêm da cơ địa là bệnh lý ngoài da phổ biến gây ngứa rất khó chịu, hay tái phát và dễ dẫn đến viêm da bội nhiễm. Để hạn chế tái phát và phòng ngừa biến chứng, cần vệ sinh chăm sóc và điều trị đúng cách. Ngoài ra, chế độ ăn uống cũng cần được lưu ý.

Xã hội

Miền Bắc lại sắp đón đợt mưa lớn kéo dài do ảnh hưởng của bão số 1

Miền Bắc lại sắp đón đợt mưa lớn kéo dài do ảnh hưởng của bão số 1

Xã hội - 01/07/2026 10:00

SKĐS - Ngay sau đợt mưa này, do ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới mạnh lên thành bão, miền Bắc sẽ đón một đợt mưa lớn diện rộng. Mưa lớn có khả năng gây ra tình trạng ngập úng tại các vùng trũng, thấp, khu đô thị, công nghiệp.

Pháp luật

Hé lộ lý do nữ cán bộ tín dụng Hải Phòng bất ngờ đầu thú sau gần 30 năm lẩn trốn

Hé lộ lý do nữ cán bộ tín dụng Hải Phòng bất ngờ đầu thú sau gần 30 năm lẩn trốn

Pháp luật - 01/07/2026 09:57

SKĐS - Sau khi biết mình bị truy nã, Oanh không dám trở về mà sinh sống tại Lào dưới một danh tính khác. Khi tuổi đã cao, bị can trở về Việt Nam đầu thú để hưởng sự khoan hồng của pháp luật.

Quốc tế

UAV biết 'nói' xuất hiện ở các bãi biển Belarus

UAV biết 'nói' xuất hiện ở các bãi biển Belarus

Quốc tế - 01/07/2026 08:21

SKĐS - Belarus đã đưa vào sử dụng các máy bay không người lái (UAV) được trang bị loa phóng thanh, để tuần tra tại các bãi biển và bờ sông trong mùa hè.

Những biến chứng của viêm da dị ứng

Những biến chứng của viêm da dị ứng

Bệnh thường gặp - 22/02/2024 09:00

SKĐS - Viêm da dị ứng là một bệnh ngoài da thường gặp do người bệnh tiếp xúc trực tiếp hoặc gián tiếp với một hoặc một số tác nhân gây kích ứng. Bệnh khởi phát dễ nhận thấy là sự xuất hiện mụn nước hoặc phát ban và mẩn đỏ khiến người bệnh lo lắng.

3 bệnh dị ứng gây 'phiền toái' nhất mùa xuân

3 bệnh dị ứng gây 'phiền toái' nhất mùa xuân

Bệnh thường gặp - 13/02/2024 13:43

SKĐS - Dị ứng là tình trạng xảy ra ở mọi đối tượng và không kể thời gian nào trong năm. Nhưng mùa xuân là điều kiện thuận lợi để các bệnh dị ứng phát triển hơn những mùa khác.

Điều gì sẽ xảy ra khi dùng quá nhiều corticoid trị viêm da dị ứng?

Điều gì sẽ xảy ra khi dùng quá nhiều corticoid trị viêm da dị ứng?

An toàn dùng thuốc - 08/01/2024 12:05

SKĐS - Corticoid bôi ngoài da dùng điều trị viêm da dị ứng mức độ nhẹ đến trung bình. Tuy nhiên, nếu lạm dụng thuốc hay sử dụng không đúng theo chỉ định của bác sĩ sẽ dễ gây ra những biến chứng nguy hiểm...

Viêm da dị ứng là gì?

Viêm da dị ứng là gì?

Bệnh thường gặp - 27/06/2023 14:00

SKĐS - Ở tình trạng nặng, các mụn nước của viêm da dị ứng có thể bị vỡ tạo môi trường cho vi khuẩn xâm nhập và có thể gây bội nhiễm.

Viêm da dị ứng: Điều trị thế nào cho hiệu quả?

Viêm da dị ứng: Điều trị thế nào cho hiệu quả?

An toàn dùng thuốc - 04/06/2023 06:43

SKĐS - Viêm da dị ứng thường diễn ra theo một quá trình kéo dài và tái phát, có liên quan đến tiền sử cá nhân và gia đình bị dị ứng (hen suyễn, viêm mũi dị ứng, mày đay, dị ứng thực phẩm); nhiễm trùng da thường xuyên...

Cách điều trị chàm da ở trẻ

Cách điều trị chàm da ở trẻ

An toàn dùng thuốc - 15/05/2023 14:27

SKĐS - Chàm da là bệnh lý thường gặp ở trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ. Bệnh không gây nguy hiểm đến sức khỏe nhưng khiến trẻ ngứa ngáy khó chịu. Mùa hè cũng là mùa khiến bệnh chàm dễ tiến triển, nếu không điều trị, xử trí đúng sẽ để lại sẹo.

Dòng sự kiện

Tổng cục Chính trị động viên lực lượng tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ tại CV Lê Thị Riêng CHIẾN DỊCH 500 NGÀY ĐÊM

Tổng cục Chính trị động viên lực lượng tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ tại CV Lê Thị Riêng

SKĐS - Dù điều kiện thời tiết không thuận lợi, khối lượng công việc lớn và địa hình đã thay đổi nhiều sau hàng chục năm, cán bộ, chiến sĩ vẫn nêu cao tinh thần trách nhiệm, kiên trì rà soát từng vị trí, quyết tâm không bỏ sót bất kỳ thông tin hay dấu vết có giá trị nào..

Không gian văn hóa Hồ Chí Minh trong bệnh viện: Khi y đức được nuôi dưỡng từ những điều bình dị KỶ NIỆM 50 NĂM THÀNH PHỐ MANG TÊN BÁC

Không gian văn hóa Hồ Chí Minh trong bệnh viện: Khi y đức được nuôi dưỡng từ những điều bình dị

SKĐS - Không chỉ là nơi lưu giữ những giá trị về cuộc đời, sự nghiệp của Chủ tịch Hồ Chí Minh, Không gian văn hóa Hồ Chí Minh tại nhiều bệnh viện trở thành môi trường nuôi dưỡng y đức, lan tỏa văn hóa phục vụ người bệnh và truyền cảm hứng đổi mới chuyên môn.

Xây dựng Quy chế tổ chức, hoạt động BV Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng sát với Quy hoạch của Bộ Y tế CHỈ ĐẠO, ĐIỀU HÀNH CỦA LÃNH ĐẠO BỘ Y TẾ

Xây dựng Quy chế tổ chức, hoạt động BV Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng sát với Quy hoạch của Bộ Y tế

SKĐS - Việc xây dựng, hoàn thiện Quy chế tổ chức và hoạt động của BV Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng nhằm bảo đảm sự thống nhất trong quản lý, điều hành và hoạt động chuyên môn; Duy trì và phát huy nhiệm vụ chăm sóc, điều trị, phục hồi chức năng cho người khuyết tật, người có công...

Phòng mạch online

Lý do phụ nữ tiền mãn kinh dễ bị đau đầu

SKĐS - Đau đầu là một trong những triệu chứng thường gặp ở phụ nữ bước vào giai đoạn tiền mãn kinh. Không ít chị em nhận thấy các cơn đau xuất hiện với tần suất dày hơn, kéo dài hơn hoặc dữ dội hơn so với trước đây.