thương mại

Nghệ An giám sát chặt động vật hoang dã được đưa vào nuôi thương mại

Nghệ An giám sát chặt động vật hoang dã được đưa vào nuôi thương mại

Xã hội - 03/09/2025 11:23

SKĐS - Nghệ An đẩy mạnh xử lý nạn buôn bán động vật hoang dã, siết chặt quản lý việc cấp phép nuôi động vật hoang dã theo mục đích thương mại.

Toà nhà 'trơ xương' giữa đất vàng Hà Nội

Toà nhà 'trơ xương' giữa đất vàng Hà Nội

Xã hội - 14/06/2025 14:58

SKĐS - Từng được kỳ vọng là trung tâm thương mại - văn phòng quy mô lớn, toà nhà 28 tầng trên khu đất vàng Láng Hạ - Đê La Thành giờ bị bỏ hoang nhiều năm, 'cửa đóng then cài'.

Bộ trưởng Bộ Công Thương: Việt Nam sẵn sàng mở cửa thị trường cho hàng hóa xuất khẩu của Hoa Kỳ

Bộ trưởng Bộ Công Thương: Việt Nam sẵn sàng mở cửa thị trường cho hàng hóa xuất khẩu của Hoa Kỳ

Thời sự - 12/06/2025 06:33

Bộ trưởng Bộ Công Thương Nguyễn Hồng Diên nhấn mạnh Việt Nam sẵn sàng mở cửa thị trường, dành thêm ưu đãi cho hàng hóa xuất khẩu của Hoa Kỳ và đề nghị Hoa Kỳ có bước đi tương xứng.

Việt Nam và Hoa Kỳ kết thúc vòng đàm phán lần thứ 2 Hiệp định song phương về thương mại đối ứng

Việt Nam và Hoa Kỳ kết thúc vòng đàm phán lần thứ 2 Hiệp định song phương về thương mại đối ứng

Thời sự - 22/05/2025 14:52

Từ ngày 19 - 22/5, vòng đàm phán lần thứ hai Hiệp định song phương về Thương mại đối ứng giữa Việt Nam và Hoa Kỳ đã diễn ra tại thủ đô Washington D.C của Mỹ.

Bộ Công Thương lên kịch bản ứng phó căng thẳng thương mại toàn cầu

Bộ Công Thương lên kịch bản ứng phó căng thẳng thương mại toàn cầu

Thời sự - 11/02/2025 21:09

SKĐS - Ngày 11/2, Bộ Công Thương vừa có thông tin về thị trường châu Âu - châu Mỹ năm 2025. Trong đó, cơ quan này cho rằng, thương mại Việt Nam - Mỹ mang tính chất bổ trợ, không cạnh tranh trực tiếp.

Căng thẳng mới trong quan hệ thương mại Mỹ - Trung sau đòn thuế quan

Căng thẳng mới trong quan hệ thương mại Mỹ - Trung sau đòn thuế quan

Thị trường - 06/02/2025 07:22

Ngày 5/2, Trung Quốc đã lên tiếng chỉ trích các biện pháp mà nước này cho là "hạn chế vô lý" từ phía Mỹ, sau khi Dịch vụ Bưu chính Mỹ (USPS) thông báo tạm ngừng tiếp nhận bưu kiện từ Trung Quốc đại lục và Hong Kong (Trung Quốc).

Nhiều ông già tuyết, cây thông Noel khổng lồ ‘mọc’ trên phố Hà Nội

Nhiều ông già tuyết, cây thông Noel khổng lồ ‘mọc’ trên phố Hà Nội

Xã hội - 07/12/2024 11:14

SKĐS - Gần đến Giáng sinh, các nẻo đường, trung tâm thương mại,... tại Hà Nội trở nên lộng lẫy với hàng loạt ông già tuyết, cây thông Noel "khổng lồ" mọc lên.

Việt Nam đã khởi xướng điều tra 29 vụ việc phòng vệ thương mại

Việt Nam đã khởi xướng điều tra 29 vụ việc phòng vệ thương mại

Thị trường - 15/10/2024 06:58

Bộ Công Thương cho biết, nhằm bảo vệ thị trường trong nước, quyền lợi doanh nghiệp, đến nay, Việt Nam đã khởi xướng điều tra 29 vụ việc phòng vệ thương mại. Qua đó, góp phần tăng thu cho ngân sách nhà nước khoảng 1,5 nghìn tỷ đồng mỗi năm.

Tàu bon bon chạy thử, người dân vẫn mòn mỏi chờ ngày chạy chính thức tuyến metro Nhổn - ga Hà Nội

Tàu bon bon chạy thử, người dân vẫn mòn mỏi chờ ngày chạy chính thức tuyến metro Nhổn - ga Hà Nội

Xã hội - 16/07/2024 20:20

SKĐS - Sau 13 lần lỡ hẹn, đến nay dự án đường sắt đô thị Nhổn - ga Hà Nội đã chậm tiến độ 9 năm. Hàng ngày, các đoàn tàu vẫn chạy thử ở đoạn trên cao và chưa thể đưa đoàn tàu vào hoạt động chở khách.

Hợp tác thương mại: Điểm sáng trong quan hệ Việt Nam-Hoa Kỳ

Hợp tác thương mại: Điểm sáng trong quan hệ Việt Nam-Hoa Kỳ

Quốc tế - 14/04/2023 08:04

Kim ngạch thương mại Việt Nam-Hoa Kỳ đã tăng từ 6,78 tỷ USD năm 2005 lên 123,86 tỷ USD năm 2022. Đặc biệt, năm 2022, Hoa Kỳ trở thành thị trường xuất khẩu đầu tiên của Việt Nam vượt mốc 100 tỷ USD.

Ngân hàng Trung ương châu Âu cảnh báo lạm phát có thể tăng cao

Ngân hàng Trung ương châu Âu cảnh báo lạm phát có thể tăng cao

Quốc tế - 26/02/2022 11:53

Lạm phát có thể chạm các mốc cao mới trong vài tháng nữa và ngày càng khó dự báo về thời điểm giá cả ở khu vực đồng tiền chung châu Âu (Eurozone) lên tới đỉnh điểm.

Đến năm 2025 đạt 55% dân số tham gia mua sắm trực tuyến

Đến năm 2025 đạt 55% dân số tham gia mua sắm trực tuyến

Thời sự - 18/05/2020 22:35

SKĐS - Phó Thủ tướng Trịnh Đình Dũng vừa ký Quyết định 645/QĐ-TTg phê duyệt Kế hoạch tổng thể phát triển thương mại điện tử quốc gia giai đoạn 2021-2025.

Mỹ công bố mức thuế mới lên 200 tỷ hàng hóa Trung Quốc

Mỹ công bố mức thuế mới lên 200 tỷ hàng hóa Trung Quốc

Quốc tế - 17/09/2018 11:00

SKĐS - Một quan chức chính quyền Mỹ xác nhận, vào ngày 17/9, Mỹ sẽ công bố khoản thuế mới đối với 200 tỷ hàng hóa Trung Quốc bất chấp hai bên đang có những nỗ lực đàm phán để giảm căng thẳng thương mại.

Cuộc chiến thương mại Mỹ - Trung:  Ai thiệt hơn ai?

Cuộc chiến thương mại Mỹ - Trung: Ai thiệt hơn ai?

Quốc tế - 26/08/2018 18:29

SKĐS - Hơn 1 tháng sau khi cuộc chiến thương mại Mỹ-Trung chính thức khai hỏa, sức nóng của cuộc đối đầu Washington-Bắc Kinh vẫn chưa giảm nhiệt.

Xã hội

Cứu 32 ngư dân mất liên lạc trên biển, khẩn trương tìm những người còn lại

Cứu 32 ngư dân mất liên lạc trên biển, khẩn trương tìm những người còn lại

Xã hội - 28/08/2026 21:06

SKĐS - Một tàu cá ở xã Núi Thành, TP Đà Nẵng cùng 50 thuyền viên mất liên lạc nhiều ngày trên biển, đến nay đã cứu được 32 người.

Pháp luật

Quốc tế

Nga có thể thế chân Mỹ ở thị trường Trung Quốc

Nga có thể thế chân Mỹ ở thị trường Trung Quốc

Quốc tế - 08/08/2018 13:53

SKĐS - Sự đối đầu thương mại giữa Bắc Kinh và Washington có thể trao cho Mát-xcơ-va cơ hội để thay thế vị thế của Mỹ tại thị trường Trung Quốc, Tổng thư ký Hiệp hội Phát triển nước ngoài của Trung Quốc cho biết.

EU - Nhật Bản bắt tay trong thỏa thuận thương mại khủng: Thách thức chính sách bảo hộ của Mỹ

EU - Nhật Bản bắt tay trong thỏa thuận thương mại khủng: Thách thức chính sách bảo hộ của Mỹ

Quốc tế - 20/07/2018 07:27

SKĐS - Trong khi nước Mỹ - quốc gia bên bờ Đại Tây Dương đang làm nền kinh tế toàn cầu chao đảo với chính sách bảo hộ thương mại, Liên minh châu Âu (EU) và Nhật Bản ký một hiệp định mậu dịch tự do song phương chiếm gần 1/3 nền kinh tế thế giới, bao phủ 600 triệu dân.

Mỹ liệt kê thêm 200 tỷ USD áp thuế lên Trung Quốc

Mỹ liệt kê thêm 200 tỷ USD áp thuế lên Trung Quốc

Quốc tế - 11/07/2018 10:52

SKĐS - Mỹ đã leo thang cuộc chiến thương mại với Trung Quốc, liệt kê thêm 200 tỷ USD trị giá sản phẩm mà nước này dự tính sẽ áp thuế vào tháng 9 năm nay.

Giữa căng thẳng thương mại leo thang, Trung Quốc ban cảnh báo khách du lịch

Giữa căng thẳng thương mại leo thang, Trung Quốc ban cảnh báo khách du lịch

Quốc tế - 05/07/2018 22:07

SKĐS - Đại sứ quán Trung Quốc tại Mỹ vừa đưa ra một cảnh báo với khách du lịch Trung Quốc trong bối cảnh căng thẳng thương mại Mỹ Trung ngày càng leo thang.

Mỹ dự định áp thuế lên khoảng 50 tỷ USD trị giá hàng hóa Trung Quốc

Mỹ dự định áp thuế lên khoảng 50 tỷ USD trị giá hàng hóa Trung Quốc

Quốc tế - 05/04/2018 10:16

SKĐS - Lo ngại về cuộc chiến thương mại giữa Mỹ và Trung Quốc lại vừa mới leo thang. Chính quyền Trump vào hôm 3.4 vừa công bố khoảng 1300 mặt hàng xuất khẩu của Trung Quốc có thể phải chịu thuế quan.

Cuộc chiến thương mại giữa Mỹ và thế giới đã bắt đầu

Cuộc chiến thương mại giữa Mỹ và thế giới đã bắt đầu

Quốc tế - 06/03/2018 15:34

SKĐS - Kịch bản một cuộc chiến tranh thương mại giữa Mỹ và các đối tác kinh tế lớn đang ngấp nghé khi mà tuần qua, Tổng thống Mỹ Donald Trumpcông bố kế hoạch tăng mức thuế đối với thép và nhôm nhập khẩu từ tất cả các đối tác thương mại từ tuần này, mà trước tiên là với các sản phẩm của Trung Quốc và Liên minh châu Âu (EU). Và gần như ngay lập tức, các đối tác thương mại của Mỹ đã lên tiếng khẳng định sẽ đáp trả với các hành động tương tự.

Dòng sự kiện

Phòng mạch online