loãng xương

Những dấu hiệu cảnh báo cơ thể thiếu canxi

Những dấu hiệu cảnh báo cơ thể thiếu canxi

Bệnh thường gặp - 30/07/2026 10:18

SKĐS - Thiếu canxi kéo dài có thể ảnh hưởng đến sức khỏe xương, cơ và hệ thần kinh. Nhận biết sớm các dấu hiệu cảnh báo và bổ sung canxi đúng cách giúp hạn chế nguy cơ biến chứng.

Ai dễ bị thiếu canxi?

Ai dễ bị thiếu canxi?

Phòng mạch online - 13/07/2026 23:08

SKĐS - Trẻ em, phụ nữ mang thai, người cao tuổi, phụ nữ sau mãn kinh hay người mắc bệnh mạn tính đều có nguy cơ thiếu canxi cao. Nhận biết sớm các nhóm nguy cơ giúp bổ sung canxi đúng cách và phòng ngừa nhiều bệnh lý về xương.

8 lợi ích sức khỏe tuyệt vời của vitamin B12 đối với cơ thể

8 lợi ích sức khỏe tuyệt vời của vitamin B12 đối với cơ thể

Thực phẩm chức năng - 05/07/2026 07:00

SKĐS - Vitamin B12 đóng vai trò vô cùng quan trọng đối với sức khỏe nhưng cơ thể con người lại không thể tự tổng hợp được vi chất này, điều này có thể dẫn đến nguy cơ thiếu hụt nghiêm trọng.

Lý do phụ nữ mãn kinh nên ăn mận khô thường xuyên hơn

Lý do phụ nữ mãn kinh nên ăn mận khô thường xuyên hơn

Sức khỏe sinh sản - 01/06/2026 06:05

SKĐS - Mận khô là một lựa chọn đơn giản để hỗ trợ sức khỏe tổng thể và duy trì sự dẻo dai cho phụ nữ trong giai đoạn mãn kinh.

Thói quen xấu khiến nguy cơ loãng xương ngày càng trẻ hóa

Thói quen xấu khiến nguy cơ loãng xương ngày càng trẻ hóa

Bệnh người cao tuổi - 31/05/2026 21:33

SKĐS - Loãng xương là bệnh lý xương khớp phổ biến, đặc biệt ở người trung niên và cao tuổi. Bệnh diễn tiến âm thầm trong nhiều năm khiến xương dần trở nên giòn, xốp và dễ gãy ngay cả khi chỉ va chạm nhẹ hoặc té ngã thông thường.

Thực phẩm giàu canxi và vitamin D phòng ngừa loãng xương ở phụ nữ mãn kinh

Thực phẩm giàu canxi và vitamin D phòng ngừa loãng xương ở phụ nữ mãn kinh

Giới tính - 25/05/2026 06:08

SKĐS - Sau thời kỳ mãn kinh, cơ thể mất xương nhanh hơn tốc độ có thể thay thế. Quá trình lão hóa nói chung cũng khiến cơ thể mất canxi từ xương.

5 thực phẩm bất ngờ giàu canxi tăng cường sức khỏe xương

5 thực phẩm bất ngờ giàu canxi tăng cường sức khỏe xương

Dinh dưỡng người cao tuổi - 23/05/2026 09:00

SKĐS - Khi nhắc đến canxi, hầu hết chúng ta đều nghĩ ngay đến các sản phẩm từ sữa và nhóm rau lá xanh đậm. Tuy nhiên, vẫn còn rất nhiều loại thực phẩm khác chứa lượng canxi dồi dào mà có thể bạn chưa từng chú ý đến.

Caffeine trong trà có làm tăng nguy cơ loãng xương?

Caffeine trong trà có làm tăng nguy cơ loãng xương?

Thông tin dược học - 21/05/2026 11:00

SKĐS – Trà là một thức uống phổ biến có tác dụng tốt với sức khỏe. Thế nhưng nhiều người lo ngại caffeine trong trà, đặc biệt là khi uống trà đặc làm ảnh hưởng tới xương. Vậy thực hư thế nào?

Tiêu thụ quá 400 mg caffeine mỗi ngày có thể gây mất canxi và loãng xương?

Tiêu thụ quá 400 mg caffeine mỗi ngày có thể gây mất canxi và loãng xương?

Cảnh giác thực phẩm - 14/05/2026 10:00

SKĐS - Nhiều người lo lắng caffeine trong cà phê gây loãng xương. Bài viết này sẽ phân tích góc nhìn khoa học và giúp bạn tìm ra ngưỡng uống an toàn để vừa tỉnh táo, vừa giữ khung xương vững chắc.

Sau cắt tuyến giáp, vì sao nguy cơ loãng xương tăng cao?

Sau cắt tuyến giáp, vì sao nguy cơ loãng xương tăng cao?

Phòng mạch online - 13/05/2026 06:00

SKĐS - Phẫu thuật cắt tuyến giáp là phương pháp điều trị phổ biến với nhiều bệnh lý tuyến giáp. Tuy nhiên, ít người biết rằng sau phẫu thuật, nguy cơ loãng xương có thể gia tăng đáng kể, đặc biệt ở phụ nữ sau mãn kinh hoặc người phải dùng hormone tuyến giáp kéo dài.

5 lý do để ăn rau dền ngay hôm nay

5 lý do để ăn rau dền ngay hôm nay

Dinh dưỡng - 11/05/2026 11:45

SKĐS - Rau dền không chỉ là món ăn quen thuộc mà còn chứa nhiều chất dinh dưỡng, hỗ trợ giải độc, bổ máu và bảo vệ hệ tim mạch một cách tự nhiên.

Loại canxi nào phù hợp để phòng loãng xương cho phụ nữ tuổi 40?

Loại canxi nào phù hợp để phòng loãng xương cho phụ nữ tuổi 40?

Thông tin dược học - 04/05/2026 06:00

SKĐS - Sau tuổi 40, nguy cơ loãng xương ở phụ nữ tăng nhanh do suy giảm estrogen. Việc chọn đúng loại canxi không chỉ giúp duy trì mật độ xương mà còn phòng ngừa gãy xương, đau nhức kéo dài.

5 nhóm thực phẩm cần tránh khi bị loãng xương

5 nhóm thực phẩm cần tránh khi bị loãng xương

Cảnh giác thực phẩm - 29/04/2026 09:00

SKĐS - Việc tiêu thụ thực phẩm gây thất thoát canxi sai cách đang vô tình khiến tình trạng loãng xương trở nên nghiêm trọng và khó kiểm soát. Dưới đây là 5 nhóm thực phẩm người bị loãng xương cần tránh.

Rau dền – ‘kho’ canxi tự nhiên cho người trung niên và cao tuổi

Rau dền – ‘kho’ canxi tự nhiên cho người trung niên và cao tuổi

Vị thuốc quanh ta - 20/04/2026 15:44

SKĐS - Rau dền là nguồn cung cấp canxi tự nhiên dồi dào, đồng thời giàu vitamin và khoáng chất có lợi cho xương. Việc bổ sung đúng cách giúp hỗ trợ duy trì mật độ xương và cải thiện sức khỏe xương khớp lâu dài.

Cách bổ sung magie phòng ngừa loãng xương

Cách bổ sung magie phòng ngừa loãng xương

Thông tin dược học - 15/04/2026 05:30

SKĐS - Trong nhiều thập kỷ, khi nói đến sức khỏe xương, hầu hết khuyến nghị đều xoay quanh canxi và vitamin D. Tuy nhiên, các nghiên cứu gần đây cho thấy magie mới là yếu tố nền tảng nhưng thường bị bỏ qua.

Xã hội

Vừa xảy ra động đất 3.6 độ ở Cao Bằng

Vừa xảy ra động đất 3.6 độ ở Cao Bằng

Xã hội - 30/07/2026 21:36

SKĐS - Một trận động đất có độ lớn 3.6 vừa xảy ra tối nay ở xã Bảo Lạc, tỉnh Cao Bằng gây rung lắc nhẹ. Đây là trận động đất thứ 3 xảy ra trong ngày, sau 2 trận có độ lớn 2.8 và 2.7 xảy ra ở Quảng Ngãi.

Pháp luật

Cho vay hơn 11 tỷ, hưởng lãi gần 200 triệu, 1 phụ nữ bị khởi tố

Cho vay hơn 11 tỷ, hưởng lãi gần 200 triệu, 1 phụ nữ bị khởi tố

Pháp luật - 30/07/2026 21:16

SKĐS - Công an tỉnh Phú Thọ đã khởi tố bị can, cấm đi khỏi nơi cư trú đối với Đặng Thị Ghi (SN 1981, trú tại xã Tu Vũ, tỉnh Phú Thọ), về tội "Cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự".

Quốc tế

Tự chăm sóc sức khỏe giúp mở rộng tiếp cận phòng, chống HIV, lao và viêm gan

Tự chăm sóc sức khỏe giúp mở rộng tiếp cận phòng, chống HIV, lao và viêm gan

Quốc tế - 30/07/2026 18:18

SKĐS - Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) khẳng định, tự chăm sóc sức khỏe là một trong những giải pháp quan trọng, giúp người dân chủ động phòng ngừa, phát hiện và quản lý HIV, lao, viêm gan virus cùng nhiều bệnh khác. Các biện pháp này góp phần đưa dịch vụ y tế đến gần cộng đồng hơn và thúc đẩy mục tiêu chăm sóc sức khỏe...

Điều gì xảy ra với cơ thể khi ăn sữa chua hằng ngày?

Điều gì xảy ra với cơ thể khi ăn sữa chua hằng ngày?

Dinh dưỡng người cao tuổi - 14/04/2026 19:30

SKĐS - Sữa chua là một khẩu phần dinh dưỡng hằng ngày của rất nhiều người. Việc duy trì thói quen này có những lợi ích gì với sức khỏe hay chỉ đơn giản là sở thích ăn uống?

5 cách phòng loãng xương không dùng thuốc trước tuổi 40

5 cách phòng loãng xương không dùng thuốc trước tuổi 40

Chữa bệnh không dùng thuốc - 12/04/2026 06:00

SKĐS - Sức khỏe xương được xây dựng chủ yếu trước tuổi 40 nhưng thường bị bỏ qua. Duy trì vận động, dinh dưỡng hợp lý và đủ vitamin D từ sớm giúp giảm nguy cơ loãng xương, gãy xương và suy giảm vận động khi lớn tuổi.

Nhiều người uống canxi mà xương vẫn yếu, sai ở đâu?

Nhiều người uống canxi mà xương vẫn yếu, sai ở đâu?

An toàn dùng thuốc - 11/04/2026 05:30

SKĐS - Nhiều người bổ sung canxi đều đặn nhưng xương vẫn yếu, đau nhức hoặc có nguy cơ loãng xương. Vậy nguyên nhân do đâu?

4 bí quyết giúp người lớn tuổi giảm nguy cơ loãng xương

4 bí quyết giúp người lớn tuổi giảm nguy cơ loãng xương

Bệnh thường gặp - 17/03/2026 11:31

SKĐS - Loãng xương là bệnh lý phổ biến ở người lớn tuổi và đang có xu hướng gia tăng do quá trình già hóa dân số. Việc bổ sung dinh dưỡng hợp lý, duy trì vận động thường xuyên và kiểm tra sức khỏe định kỳ được xem là những biện pháp quan trọng giúp giảm nguy cơ loãng xương và bảo vệ sức khỏe xương khớp lâu dài.

Top 5 loại rau xanh giàu canxi hơn sữa: Giải pháp tự nhiên cho xương chắc khỏe

Top 5 loại rau xanh giàu canxi hơn sữa: Giải pháp tự nhiên cho xương chắc khỏe

Dinh dưỡng - 12/03/2026 09:00

SKĐS - Thay vì sữa, rau xanh giàu canxi là liệu pháp dinh dưỡng vàng giúp ngăn ngừa loãng xương hiệu quả mà không gây khó tiêu hay dư thừa calo.

2 cách đơn giản giúp phụ nữ mãn kinh bảo vệ xương khớp

2 cách đơn giản giúp phụ nữ mãn kinh bảo vệ xương khớp

Sức khỏe sinh sản - 12/03/2026 07:25

SKĐS - Giai đoạn mãn kinh là thời điểm nội tiết tố estrogen sụt giảm mạnh dẫn đến mất xương nhanh chóng và tăng nguy cơ loãng xương. Để bảo vệ xương khớp, phụ nữ không được bỏ qua nền tảng quan trọng này.

Dòng sự kiện

Trao Bằng khen của Bộ trưởng Bộ Y tế và Kỷ niệm chương 'Vì sức khỏe nhân dân' cho đoàn Bệnh viện Bay Orbis-Hoa Kỳ CHỈ ĐẠO, ĐIỀU HÀNH CỦA LÃNH ĐẠO BỘ Y TẾ

Trao Bằng khen của Bộ trưởng Bộ Y tế và Kỷ niệm chương 'Vì sức khỏe nhân dân' cho đoàn Bệnh viện Bay Orbis-Hoa Kỳ

SKĐS - Sáng 30/7, tại trụ sở Bộ Y tế, GS.TS Trần Văn Thuấn, Thứ trưởng Bộ Y tế, Chủ tịch Hội đồng Y khoa Quốc gia chủ trì buổi tiếp, làm việc, trao Bằng khen của Bộ trưởng Bộ Y tế và Kỷ niệm chương "Vì sức khỏe nhân dân" cho đoàn Bệnh viện Bay Orbis-Hoa Kỳ.

Phòng mạch online