sỏi túi mật

Loại bỏ cơn đau quặn giữa đêm do sỏi túi mật bằng phẫu thuật nội soi

Loại bỏ cơn đau quặn giữa đêm do sỏi túi mật bằng phẫu thuật nội soi

Y tế - 17/10/2025 15:30

Từ một cơn đau trong đêm, bệnh nhân 40 tuổi đã phải nhập viện cấp cứu vì sỏi túi mật. May mắn, ca phẫu thuật nội soi được thực hiện thành công chỉ trong 30 phút đã giúp chị thoát khỏi biến chứng nguy hiểm. Đây cũng là lời nhắc nhở: đừng chủ quan với sỏi túi mật – hãy thăm khám và điều trị sớm trước khi quá muộn.

Mắc sỏi túi mật 5 năm, người phụ nữ từ Nga về Việt Nam phẫu thuật lấy sỏi

Mắc sỏi túi mật 5 năm, người phụ nữ từ Nga về Việt Nam phẫu thuật lấy sỏi

Quốc tế - 06/08/2025 18:08

SKĐS- Các bác sĩ khoa Phẫu thuật tiêu hóa, Bệnh viện E vừa phẫu thuật lấy 14 viên sỏi túi mật thành công cho người bệnh nữ (39 tuổi, từ Nga trở về).

Cụ bà tắc ruột do sỏi túi mật: yếu tố nguy cơ nào gây sỏi túi mật?

Cụ bà tắc ruột do sỏi túi mật: yếu tố nguy cơ nào gây sỏi túi mật?

Bệnh thường gặp - 08/06/2025 13:15

SKĐS - Sỏi túi mật là bệnh lý tiêu hóa phổ biến nhưng thường bị xem nhẹ do có thể không gây triệu chứng rõ ràng ở giai đoạn đầu. Tuy nhiên, khi sỏi phát triển lớn hoặc di chuyển gây tắc nghẽn, người bệnh có thể gặp phải những cơn đau dữ dội và đối mặt với nhiều biến chứng nguy hiểm.

Sỏi túi mật hình thành do đâu? Cách giảm nguy cơ hiệu quả, an toàn

Sỏi túi mật hình thành do đâu? Cách giảm nguy cơ hiệu quả, an toàn

Y học 360 - 20/05/2025 10:00

Đau bụng, buồn nôn, chán ăn có thể là dấu hiệu sỏi túi mật. Theo dõi bài viết dưới đây để tìm hiểu nguyên nhân gây sỏi túi mật và lời khuyên về cách cải thiện hiệu quả.

Khi nào cần điều trị sỏi túi mật?

Khi nào cần điều trị sỏi túi mật?

Phòng mạch online - 02/03/2025 11:08

SKĐS - Sỏi túi mật là bệnh thường gặp, chiếm tới 8 – 10% dân số. Ban đầu bệnh chưa có những triệu chứng rõ ràng và thường chỉ được phát hiện tình cờ qua thăm khám sức khỏe định kỳ hoặc khi sỏi đã gây ra biến chứng.

Nhịn ăn gián đoạn có thể gây sỏi túi mật

Nhịn ăn gián đoạn có thể gây sỏi túi mật

Phòng mạch online - 15/07/2024 15:29

SKĐS - Một trong những nguyên nhân gây sỏi túi mật - bệnh lý thường gặp ở đường tiêu hóa là thói quen nhịn ăn, ăn không đúng bữa, nhịn ăn gián đoạn...

Những yếu tố làm tăng nguy cơ mắc sỏi túi mật

Những yếu tố làm tăng nguy cơ mắc sỏi túi mật

Bệnh thường gặp - 30/04/2024 14:09

SKĐS - Sỏi túi mật là một trong những bệnh thường gặp nhất của bệnh lý đường tiêu hóa. Bệnh gần như không gây ra bất cứ triệu chứng gì, đa phần được tình cờ phát hiện trong những dịp thăm khám khác như chẩn đoán bằng siêu âm ổ bụng.

Sỏi túi mật có phải phẫu thuật không?

Sỏi túi mật có phải phẫu thuật không?

Bệnh thường gặp - 28/04/2024 16:01

SKĐS - Sỏi túi mật là những cục nhỏ xuất hiện từ mật đã kết tinh. Sỏi thường phát triển trong túi mật và hình thành dưới dạng sỏi cholesterol. Ngoài ra, sỏi có thể di chuyển từ túi mật qua ống nang túi mật và vào ống mật chủ - ống lớn nhất trong hệ thống ống dẫn của gan.

Điều cần tuyệt đối tránh nếu không muốn bị sỏi túi mật

Điều cần tuyệt đối tránh nếu không muốn bị sỏi túi mật

Bệnh thường gặp - 12/03/2024 10:42

SKĐS - Nhiều người áp dụng phương pháp nhịn ăn để giảm cân nhưng lại không biết rằng điều này có thể làm tăng nguy cơ mắc sỏi túi mật. Khi sỏi túi mật chưa có biến chứng, tỷ lệ mổ thành công rất cao có thể lên tới gần 100% và rất ít biến chứng.

Hơn 20 viên sỏi được lấy ra trong phẫu thuật cắt túi mật nội soi

Hơn 20 viên sỏi được lấy ra trong phẫu thuật cắt túi mật nội soi

Y tế - 02/11/2023 19:11

Người bệnh N.T.N.D. (39 tuổi, ngụ Vĩnh Cửu, Đồng Nai) xuất hiện tình trạng mệt mỏi, sốt nhẹ, đau nhiều vùng trên rốn, ăn uống khó tiêu, bụng chướng nhẹ, nên đến Bệnh viện Hoàn Mỹ ITO Đồng Nai để khám bệnh.

Bé gái 9 tuổi đã phát hiện sỏi túi mật, bệnh có nguy hiểm không?

Bé gái 9 tuổi đã phát hiện sỏi túi mật, bệnh có nguy hiểm không?

Bệnh thường gặp - 04/10/2023 17:09

SKĐS - Bé gái 9 tuổi thường xuyên bị đau bụng, nôn ói phải đi cấp cứu, bác sĩ phát hiện bé bị viêm túi mật, nhiều sỏi bên trong túi mật. Vậy sỏi túi mật ở trẻ có đáng lo không?

Sỏi túi mật có tự hết được không? Ai có nguy cơ mắc?

Sỏi túi mật có tự hết được không? Ai có nguy cơ mắc?

Phòng mạch online - 16/09/2023 15:36

SKĐS - Vừa mắc viêm gan B, vừa mắc sỏi túi mật nhưng ông M. chủ quan không điều trị. Sau một thời gian, sỏi túi mật biến chứng thành viêm tụy cấp, người đàn ông nhập viện cấp cứu trong tình trạng đau bụng dữ dội.

Sỏi túi mật nhưng không điều trị, nữ công nhân mất luôn khả năng lao động

Sỏi túi mật nhưng không điều trị, nữ công nhân mất luôn khả năng lao động

Phòng mạch online - 14/09/2023 07:20

SKĐS - Bị sỏi túi mật và được chỉ định mổ nhưng vì chủ quan, nữ công nhân tự ý dùng thuốc không rõ nguồn gốc với mong muốn sỏi tự tan. Tuy nhiên, bệnh tình không đỡ thậm chí còn gây viêm tụy cấp.

Cắt túi mật có ảnh hưởng đến cuộc sống không?

Cắt túi mật có ảnh hưởng đến cuộc sống không?

Bệnh thường gặp - 05/09/2023 06:42

SKĐS - Hầu hết người bệnh sỏi túi mật không có triệu chứng và chỉ được phát hiện tình cờ khi kiểm tra sức khỏe. Việc cắt túi mật khiến nhiều người lo lắng liệu có ảnh hưởng đến sức khỏe?

Xã hội

Rà soát quá trình học tập của 2 nữ sinh phát ngôn thiếu chuẩn mực tại Bệnh viện Đa khoa Đức Giang

Rà soát quá trình học tập của 2 nữ sinh phát ngôn thiếu chuẩn mực tại Bệnh viện Đa khoa Đức Giang

Xã hội - 28/07/2026 13:08

SKĐS - Trường Đại học Kinh doanh và Công nghệ Hà Nội đã chỉ đạo các đơn vị liên quan xác minh vụ việc, rà soát quá trình học tập, rèn luyện để làm căn cứ xem xét kỷ luật 2 nữ sinh phát ngôn thiếu chuẩn mực.

Pháp luật

Mâu thuẫn thanh toán tiền bữa ăn, hai người đàn ông lao vào hỗn chiến

Mâu thuẫn thanh toán tiền bữa ăn, hai người đàn ông lao vào hỗn chiến

Pháp luật - 28/07/2026 11:40

SKĐS - Trong lúc ăn uống, Quynh và Quốc phát sinh mâu thuẫn liên quan đến việc thanh toán tiền ăn. Sau lời qua tiếng lại, cả hai lao vào xô xát, đánh nhau và đều bị thương.

Quốc tế

Tàu ngầm mang tên lửa Zircon đầu tiên sắp gia nhập Hải quân Nga

Tàu ngầm mang tên lửa Zircon đầu tiên sắp gia nhập Hải quân Nga

Quốc tế - 28/07/2026 07:59

SKĐS - Hải quân Nga dự kiến sẽ đưa vào biên chế tàu ngầm hạt nhân đầu tiên trên thế giới được trang bị tên lửa hành trình siêu thanh 3M22 Zircon, trong năm 2026.

Lấy sỏi túi mật thành công cho cụ bà 87 tuổi

Lấy sỏi túi mật thành công cho cụ bà 87 tuổi

Y tế - 19/04/2023 09:19

SKĐS - Trung tâm Y tế huyện Tân Sơn (Phú Thọ) mới đây đã phẫu thuật nội soi lấy sỏi túi mật thành công cho cụ bà 87 tuổi. Đây là ca bệnh có tính chất phức tạp do người bệnh tuổi cao, tiền sử tăng huyết áp độ II, thể trạng yếu.

Nhận biết nguyên nhân và điều trị polyp túi mật

Nhận biết nguyên nhân và điều trị polyp túi mật

Bệnh thường gặp - 08/03/2023 15:00

SKĐS - Polyp túi mật là một bệnh có triệu chứng rất mơ hồ ở giai đoạn đầu nên ít người nhận biết được mình mắc bệnh. Mặc dù đa số các trường hợp mắc bệnh là lành tính tuy nhiên vẫn có 8% nguy cơ sẽ tiến triển ung thư.

5 bài tập giúp phòng ngừa sỏi túi mật

5 bài tập giúp phòng ngừa sỏi túi mật

Chữa bệnh không dùng thuốc - 20/12/2022 13:35

SKĐS - Mặc dù tập luyện không thể loại bỏ sỏi túi mật nhưng những bài tập, động tác nhẹ nhàng, vừa sức có thể có tác dụng phòng ngừa và giảm đau do bệnh lý này gây ra.

6 huyệt vị hỗ trợ điều trị viêm túi mật

6 huyệt vị hỗ trợ điều trị viêm túi mật

Chữa bệnh không dùng thuốc - 04/12/2022 06:28

SKĐS - Bấm huyệt là một trong những phương pháp hỗ trợ chữa bệnh viêm túi mật của y học cổ truyền nhằm mục đích giảm đau, chống viêm...

Cảnh giác polyp túi mật có nguy cơ chuyển thành ung thư

Cảnh giác polyp túi mật có nguy cơ chuyển thành ung thư

Bệnh thường gặp - 22/06/2022 06:12

SKĐS - Theo nghiên cứu có đến hơn 92% các trường hợp polyp đều lành tính. Dù vậy, vẫn có khoảng 8% nguy cơ chuyển thành ung thư túi mật rất khó chữa trị. Do đó, việc phát hiện sớm polyp túi mật ác tính là cần thiết.

Bệnh nhân 33 tuổi thoát nguy cơ cắt túi mật do sỏi nhờ tán sỏi mật qua da bằng laser

Bệnh nhân 33 tuổi thoát nguy cơ cắt túi mật do sỏi nhờ tán sỏi mật qua da bằng laser

Y tế - 16/06/2022 08:29

Vừa qua, một bệnh nhân 33 tuổi bị sỏi lấp đầy túi mật đã được tán sỏi qua da bằng laser thành công, giúp loại sạch sỏi mà vẫn bảo tồn được túi mật.

Dòng sự kiện

Gần 50 năm giữ lời hứa đưa đồng đội trở về (5): "Ung thư thì cứ ung thư, tôi vẫn đi..." CHIẾN DỊCH 500 NGÀY ĐÊM

Gần 50 năm giữ lời hứa đưa đồng đội trở về (5): "Ung thư thì cứ ung thư, tôi vẫn đi..."

SKĐS - Dù mắc bệnh ung thư, bác sĩ quân y Trần Văn Bản vẫn tiếp tục hành trình tìm đồng đội. Ông luôn tâm niệm mình còn sống đến hôm nay đã là một may mắn. Mỗi lần ôm hài cốt đồng đội về quê hương, ông thầm khấn đủ sức khỏe để tiếp tục đưa những người lính còn nằm lại chiến trường về với gia đình.

Sửa đổi Pháp lệnh Phòng, chống mại dâm: Hoàn thiện hành lang pháp lý phù hợp bối cảnh mới CHỈ ĐẠO, ĐIỀU HÀNH CỦA LÃNH ĐẠO BỘ Y TẾ

Sửa đổi Pháp lệnh Phòng, chống mại dâm: Hoàn thiện hành lang pháp lý phù hợp bối cảnh mới

SKĐS - Việc sửa đổi, bổ sung một số Điều của Pháp lệnh Phòng, chống mại dâm nhằm bảo đảm thống nhất với các văn bản pháp luật hiện hành, đáp ứng yêu cầu quản lý nhà nước trong tình hình mới, góp phần giữ vững trật tự, an toàn xã hội và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người dân...

Phòng mạch online