DÒNG SỰ KIỆN

Đường dây nóng:

1900 90 95 duongdaynongyte@gmail.com
0901727659 bandientuskds@gmail.com
Nước tiểu đổi màu sau khi dùng thuốc có nguy hiểm?
16:32 30/07/2018 GMT+7
Suckhoedoisong.vn - Trong thời gian tôi dùng thuốc trivita B hỗ trợ chữa đau nhức thần kinh (theo đơn của bác sĩ) thấy nước tiểu có màu vàng bất thường. Có phải do tác dụng phụ của thuốc không và hiện tượng này có nguy hiểm không?

Trong thời gian tôi dùng thuốc trivita B hỗ trợ chữa đau nhức thần kinh (theo đơn của bác sĩ) thấy nước tiểu có màu vàng bất thường. Có phải do tác dụng phụ của thuốc không và hiện tượng này có nguy hiểm không?

Đỗ Thu Thủy (Hà Nam)


Ở người khỏe mạnh, nước tiểu trong, gần như không màu hoặc màu vàng nhạt. Khi dùng thuốc, hầu hết các thuốc đều được đào thải qua nước tiểu và làm cho nước tiểu biến đổi màu. Nhiều người bệnh thấy hiện tượng này đã rất lo lắng cho là do tác dụng phụ nguy hiểm của thuốc hoặc là mắc thêm bệnh mới... đã tự ý bỏ thuốc. Tuy nhiên, khi gặp hiện tượng này người bệnh không nên lo lắng, vì đây là những bất thường không nguy hiểm.

Sở dĩ khi uống trivita B thấy có hiện tượng nước tiểu có màu vàng bất thường là do trong thành phần của thuốc có chứa vitamin B2 (riboflavin), một hợp chất có sẵn màu vàng, tan trong nước. Vì thế, khi sử dụng đương nhiên sẽ làm cho nước tiểu có màu vàng chứ không phải là do tác dụng phụ của thuốc. Đây là dấu hiệu hoàn toàn bình thường, thậm chí đây còn là dấu hiệu giúp ta nhận biết được đó là thuốc thật. Vì vậy, chị hoàn toàn yên tâm và tiếp tục uống thuốc theo chỉ định của thầy thuốc.

Ngoài ra, nước tiểu có thể có màu xanh khi dùng xanhmethylen (trị nhiễm khuẩn đường tiểu), hay màu hồng khi dùng thuốc danthron (trị táo bón) hoặc diphenylhydantoin (trị động kinh), màu đỏ cam khi dùng thuốc chống đông máu anisindion (miradon) hoặc thuốc trị đau cơ khớp chlorzoxazon (paraflex)... Chỉ khi nào thấy xuất hiện các hiện tượng dị ứng như nổi mẩn trên da hoặc các bất thường khác như đau đầu, buồn nôn, nôn... thì cần ngừng thuốc và thông báo cho bác sĩ điều trị biết.

DS. Hoàng Thu

Tin chân bài
Bổ sung vitamin và nước trong mùa lạnh
SKĐS - Mùa lạnh, bên cạnh việc phải cung cấp đủ và cân bằng các chất dinh dưỡng thì việc bổ sung nước và vitamin hàng ngày là rất quan trọng.
Thuốc giảm ho - Dùng thế nào cho an toàn?
SKĐS - Ho là phản ứng tự vệ quan trọng của cơ thể để tống ra ngoài các dị vật ở phần trên của đường hô hấp có thể gây cản trở đường thở.
Phương pháp nào tối ưu?
Rối loạn mỡ trong máu hay còn gọi là tăng mỡ trong máu hoặc tăng cholesterol máu là bệnh khá phổ biến hiện nay. Bệnh là mối lo ngại của nhiều người có tình trạng cân nặng dư thừa nhưng thực tế nhiều người gầy vẫn bị rối loạn mỡ trong máu.
Bệnh do... thuốc
Thuốc để chữa bệnh, tuy nhiên ngoài tác dụng chính, thuốc còn có tác dụng phụ gây ra những khó chịu cho người sử dụng. Thuốc cũng có thể gây ra phản ứng nguy hiểm, đặc biệt là khi sử dụng chúng không đúng mục đích, sai liều chỉ định... Dưới đây là một số bệnh do thuốc gây ra.
Người bệnh tim mạch lưu ý khi dùng thuốc rối loạn cương
Rối loạn chức năng tình dục ở nam giới, trong đó có rối loạn chức năng cương của dương vật là bệnh lý thường gặp trong xã hội hiện đại.
Bệnh do virut Herpes: Chữa trị thế nào?
SKĐS-Virut Herpes simplex (HSV) có thể gây nên nhiễm khuẩn da cấp tính và biểu hiện mụn nước thành nhóm trên nền da đỏ.
Có nên ngừng dùng thuốc ở bệnh nhân tăng huyết áp?
Tăng huyết áp là bệnh lý thường gặp trong cộng đồng và gia tăng theo tuổi, ở cả hai giới nam và nữ. Bệnh nhân tăng huyết áp thường phải sử dụng thuốc lâu dài, gần như cả đời.
Thiếu máu do loét dạ dày, cách nào để trị?
SKĐS - Loét dạ dày tá tràng là một bệnh rất thường gặp, đây là hiện tượng phá hủy cục bộ niêm mạc dạ dày.
Tin liên quan
Bình luận
  • Lam truong (Truongthilam050283@gmail.com)
    Tại sao em uống thuốc Fe+++UNIFRANCE nước tiểu của em lại có màu đỏ nhạt hãy cho em biết tại sao với em cảm thấy lo lắng quá
  • Nguyễn thị nhi (nguyenthinhic42000@gmail.com)
    cho em hỏi là, em đang dùng thuốc nhưng khi đi vệ sinh nước tiểu lại có màu vàng đậm và có một lớp màng và nổi bọt thì có sao hk ạ
  • Nguyễn quang tiếp (quangtiep113exiter@gmail.com)
    Bác sỹ cho e hỏi e uống thuốc viên cơ do bs bệnh viện kê. Uống vào đi tiểu thấy có màu hồng nhạt. Bác sỹ cho e hỏi e có bị làm sao không ạ. Cảm ơn bác sỹ
  • Vân nguyễn (Phusang0983@gmail.com)
    Em đang dùng thuốc bù giáp do phẫu thuật cắt 1 bên tuyến giáp và dùng thuốc silybean -comp hỗ trợ gan vì em bị gan nhiễm mỡ. Trong khi dùng thuốc em đi tiểu nước có màu vàng đậm hơn bình thường, bs cho e hỏi hiện tượng đó có bất thường k?
  • Ngọ Thị Huyền (huyenngo180690@gmail.com)
    Bình thường nước tiểu cua e có màu vàng nhạt từ khi e uống thuốc Homtamin Ginseng thì nước tiêu chuyển qua màu vàng xanh , e rất sợ hãi và bỏ thuốc , bác si cho e hỏi thuốc như vậy có gi bất thương ko ạk
  • Nguyen loan (thanhloan22101979@gmail.com)
    E dang uong thuoc dieu tri thoat vi dia dem va thuoc tri viem khop goi o bv nhan dan gia dinh. Nhung di tieu nuoc tieu co mau do co phai co benh ly ve than kg?
TIN CÙNG CHUYÊN MỤC
Xem thêm