Những câu hỏi - đáp được quan tâm nhiều trong Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá (kỳ 2)

Suckhoedoisong.vn - Hỏi: Xin cho biết, việc ghi nhãn, in cảnh báo sức khỏe trên bao bì thuốc lá được sản xuất, nhập khẩu để tiêu thụ tại Việt Nam có phải là quy định bắt buộc không? Nếu có thì phải đảm bảo những yêu cầu gì?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 15 Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá:

Thuốc lá được sản xuất, nhập khẩu để tiêu thụ tại Việt Nam phải ghi nhãn, in cảnh bảo sức khỏe trên bao bì thuốc lá.Khu vực được phép hút thuốc lá.

Khu vực được phép hút thuốc lá.

Việc ghi nhãn đối với thuốc lá được sản xuất, nhập khẩu để tiêu thụ tại Việt Nam phải được thực hiện bằng tiếng Việt, theo đúng quy định của pháp luật về nhãn hàng hoá, quy định của Bộ Y tế và bảo đảm các yêu cầu sau đây:

• In cảnh báo sức khỏe bằng chữ và hình ảnh bảo đảm rõ ràng, dễ nhìn, dễ hiểu;

• Dán tem hoặc in mã số, mã vạch; ghi ngày sản xuất, ngày hết hạn sử dụng;

• Ghi rõ số lượng điếu đối với bao thuốc lá dạng điếu hoặc trọng lượng đối với các loại thuốc lá khác;

• Không được sử dụng từ, cụm từ làm người đọc, người sử dụng hiểu thuốc lá là ít có hại hoặc hiểu sai về tác hại của thuốc lá và khói thuốc lá đối với sức khỏe con người.

• Nội dung cảnh báo sức khỏe trên bao bì thuốc lá phải mô tả cụ thể tác hại của việc sử dụng thuốc lá đối với sức khỏe và thông điệp thích hợp khác, phải được thay đổi theo định kỳ 02 năm một lần.

• Diện tích in cảnh báo sức khỏe phải chiếm ít nhất 50% diện tích của mỗi mặt chính trước và mặt chính sau trên bao, tút, hộp thuốc lá.Cảnh báo sức khỏe phải in trên 50% diện tích vỏ bao thuốc lá, in bằng chữ và hình ảnh bảo đảm rõ ràng, dễ nhìn, dễ hiểu.

Cảnh báo sức khỏe phải in trên 50% diện tích vỏ bao thuốc lá, in bằng chữ và hình ảnh bảo đảm rõ ràng, dễ nhìn, dễ hiểu.

Hỏi: Xin cho biết, những địa điểm cấm hút thuốc lá trong nhà nhưng được phép có nơi dành riêng cho người hút thuốc lá?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 12 Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá:

Địa điểm cấm hút thuốc lá trong nhà nhưng được phép có nơi dành riêng cho người hút thuốc lá bao gồm:

• Khu vực cách ly của sân bay;

• Quán bar, karaoke, vũ trường, khách sạn và cơ sở lưu trú du lịch;

• Phương tiện giao thông công cộng là tàu thủy, tàu hỏa.

Nơi dành riêng cho người hút thuốc lá phải bảo đảm các điều kiện sau đây:

• Có phòng và hệ thống thông khí tách biệt với khu vực không hút thuốc lá;

• Có dụng cụ chứa các mẩu, tàn thuốc lá; có biển báo tại các vị trí phù hợp, dễ quan sát;

• Có thiết bị phòng cháy, chữa cháy.

Hỏi: Luật Phòng chống tác hại thuốc lá có quy định về địa điểm cấm hút thuốc lá trong nhà. Xin cho biết, địa điểm trong nhà là những địa điểm nào?

Trả lời: Theo quy định tại Khoản 9, Điều 2 Luật phòng chống tác hại của thuốc lá:

Địa điểm trong nhà là nơi có mái che và có một hay nhiều bức tường chắn hoặc vách ngăn xung quanh.

((Nguồn: Chương trình Phòng chống tác hại thuốc lá Quốc gia))

Bạn quan tâm
Loading...
Bình luận

Gửi bài viết cho tòa soạn qua