Hà Nội

Nhiễm độc toàn thân do tự dùng thuốc điều trị viêm gan B

23-06-2022 2:55 PM | Camera bệnh viện

SKĐS - Tự dùng thuốc điều trị viêm gan B, người đàn ông 45 tuổi ở Cao Bằng phải nhập viện cấp cứu trong tình trạng da toàn thân lở loét từng mảng, nhiễm độc toàn thân.

Qua khai thác tiền sử, được biết bệnh nhân có cơ địa dị ứng, viêm gan B nhưng không dùng thuốc thường xuyên theo đơn mà tự ý mua thuốc ngoài về uống.

Cách đây 15 ngày, bệnh nhân đã tự mua thuốc bôi và thuốc uống về điều trị. Sau khi tự điều trị, tình trạng bệnh không đỡ mà nặng nề thêm, lở loét nhiều vùng trên cơ thể nên được đưa đến khám và điều trị.

Qua thăm khám, làm các xét nghiệm cận lâm sàng, bệnh nhân được chẩn đoán hoại tử thượng bì, nhiễm độc toàn thân/ bệnh nhân dị ứng thuốc.

Nhiễm độc toàn thân do tự dùng thuốc điều trị viêm gan B - Ảnh 1.

Tình trạng dị ứng của bệnh nhân.

Bác sĩ Lương Thị Tuyết Anh - Khoa Da liễu (BVĐK Cao Bằng) cho biết: Khi dùng thuốc tức là đưa những chất hoá học vào cơ thể, đồng thời cơ thể chấp nhận những hoạt chất đó và thuốc sẽ phát huy tác dụng điều trị.

Tuy nhiên đôi khi những chất trong thuốc đó lại không dung nạp được và gây ra phản ứng quá mẫn đó là tình trạng dị ứng thuốc, đặc biệt là đối với bệnh nhân có tiền sử dị ứng, trên nền bệnh viêm gan B thì tình trạng dị ứng sẽ trở nên nặng nề hơn, dẫn đến nhiều nguy cơ nhiễm trùng nhiễm độc khác.

Việc lạm dụng thuốc chữa bệnh theo kiểu mách bảo, tự ý mua thuốc về dùng không theo đơn của các y bác sĩ chuyên khoa, hoặc không biết các tác dụng phụ của thuốc là một vấn đề nguy hiểm cần được cảnh báo.

Qua trường hợp trên BS. Tuyết Anh khuyến cáo, tất cả các loại thuốc và cách sử dụng đều có thể gây ra phản ứng dị ứng, chỉ nên dùng thuốc theo chỉ định của y bác sĩ, không tự ý mua thuốc để điều trị.

Khi đã dị ứng loại thuốc nào thì tuyệt đối không được dùng lại thuốc đó nữa. Nếu bản thân, gia đình có người bị dị ứng thuốc phải thật cẩn thận khi dùng bất cứ loại thuốc gì.

Khi đang dùng thuốc nếu xảy ra các phản ứng bất thường như ngứa, nổi mày đay, khó thở, hoặc cảm thấy khó chịu thì lập tức ngưng sử dụng thuốc ngay và đến cơ sở y tế gần nhất để xử trí kịp thời.  

Thủ đoạn lừa đảo qua mạng, nhiều người dân sập bẫyThủ đoạn lừa đảo qua mạng, nhiều người dân sập bẫy

SKĐS - Dù đã có nhiều cảnh báo về việc lừa đảo, chiếm đoạt tài sản qua mạng xã hội nhưng nhiều người sập bẫy của các đối tượng.


T. Anh
Bình luận
Xem thêm bình luận
Ý kiến của bạn
BỘ TRƯỞNG BỘ Y TẾ: HOẠT ĐỘNG CHỈ ĐẠO, ĐIỀU HÀNH THÔNG TIN Y TẾ 63 TỈNH, THÀNH