mệt mỏi

Mắc cúm A có nên xông lá để giảm triệu chứng?

Mắc cúm A có nên xông lá để giảm triệu chứng?

Thầy giỏi – thuốc hay - 19/10/2026 13:00

SKĐS - Cúm A thường gây sốt, ho, đau họng, nghẹt mũi, đau đầu. Nhiều người tìm đến nồi nước lá xông với hy vọng giảm triệu chứng. Vậy xông lá có tốt không?

3 cách tăng cường hấp thụ sắt giúp ngăn ngừa thiếu máu và giảm mệt mỏi

3 cách tăng cường hấp thụ sắt giúp ngăn ngừa thiếu máu và giảm mệt mỏi

Dinh dưỡng - 02/09/2026 13:00

SKĐS - Bí quyết phối hợp dưỡng chất đúng cách giúp tăng cường hấp thụ sắt tối đa.

Khám bệnh thông thường khác gì khám phát hiện bệnh nghề nghiệp?

Khám bệnh thông thường khác gì khám phát hiện bệnh nghề nghiệp?

Y học 360 - 29/08/2026 12:45

SKĐS - Đối với mỗi cá nhân hay doanh nghiệp, sức khỏe người lao động là tài sản lớn nhất. Tuy nhiên, thực tế nhiều người vẫn đang nhầm lẫn giữa việc đi khám bệnh thông thường và khám phát hiện bệnh nghề nghiệp.

Vì sao người lao động khoẻ mạnh vẫn cần khám sức khoẻ định kỳ?

Vì sao người lao động khoẻ mạnh vẫn cần khám sức khoẻ định kỳ?

Y học 360 - 22/08/2026 12:43

SKĐS - Nhiều người lao động thường có tâm lý chủ quan, cho rằng vẫn ăn ngon, ngủ tốt, đi làm đều đặn thì không cần đi khám sức khoẻ. Tuy nhiên, đây là một quan niệm sai lầm có thể dẫn đến những hệ lụy đáng tiếc.

5 món cháo giúp cơ thể giảm mệt mỏi lúc giao mùa

5 món cháo giúp cơ thể giảm mệt mỏi lúc giao mùa

Chữa bệnh không dùng thuốc - 20/08/2026 17:43

SKĐS - Giao mùa, nhiều người dễ mệt mỏi, chán ăn. Những món cháo thanh đạm, dễ tiêu, giàu dinh dưỡng có thể giúp bổ sung năng lượng và dưỡng chất.

Có nên uống nước rau má đậu xanh hằng ngày?

Có nên uống nước rau má đậu xanh hằng ngày?

Vị thuốc quanh ta - 17/08/2026 06:00

SKĐS - Nước rau má đậu xanh là thức uống nhiều công dụng với sức khỏe. Vậy có nên uống loại nước này hằng ngày không?

Làm ca đêm kéo dài ảnh hưởng gì đến sức khỏe và cách giảm tác động

Làm ca đêm kéo dài ảnh hưởng gì đến sức khỏe và cách giảm tác động

Y học 360 - 13/08/2026 09:57

SKĐS - Với nhiều ngành nghề như y tế, an ninh, giao thông vận tải, dịch vụ… làm việc ca đêm đã trở thành yêu cầu không thể thiếu. Tuy nhiên, làm việc vào ban đêm trong thời gian dài có thể gây nhiều rối loạn trong cơ thể. Vậy có cách nào làm giảm ảnh hưởng này không?

Người bệnh đái tháo đường hay bị mệt mỏi có phải do uống thuốc điều trị?

Người bệnh đái tháo đường hay bị mệt mỏi có phải do uống thuốc điều trị?

An toàn dùng thuốc - 12/08/2026 11:00

SKĐS - Không ít người bệnh đái tháo đường phản ánh tình trạng dễ mệt mỏi, uể oải hơn sau khi bắt đầu điều trị bằng thuốc, khiến nhiều người băn khoăn không biết đây là tác dụng phụ của thuốc hay do chính căn bệnh gây ra.

Phụ nữ tuổi 50 hay mệt mỏi nên bổ sung những dưỡng chất gì?

Phụ nữ tuổi 50 hay mệt mỏi nên bổ sung những dưỡng chất gì?

Thông tin dược học - 15/07/2026 07:00

SKĐS - Bước vào tuổi 50, nhiều phụ nữ nhận thấy dù không làm gì nặng nhọc, cơ thể vẫn cảm thấy mệt mỏi... Hiểu nguyên nhân, bổ sung đúng dưỡng chất và xây dựng thói quen sống lành mạnh có thể cải thiện tình trạng này.

Nấm hương có tác dụng gì đối với sức khỏe?

Nấm hương có tác dụng gì đối với sức khỏe?

Thầy giỏi – thuốc hay - 10/07/2026 09:00

SKĐS - Nấm hương không chỉ góp phần làm phong phú bữa ăn mà còn có giá trị như một vị thuốc trong y học cổ truyền. Vậy nấm hương mang lại những lợi ích gì và sử dụng thế nào để phát huy hiệu quả tốt nhất?

Uống nước lá đinh lăng, lạc tiên có tác dụng gì?

Uống nước lá đinh lăng, lạc tiên có tác dụng gì?

Thầy giỏi – thuốc hay - 15/06/2026 09:00

SKĐS - Nước lá đinh lăng, lạc tiên là sự kết hợp giữa hai loại thảo dược phổ biến trong y học cổ truyền Việt Nam, bao gồm lá đinh lăng và lạc tiên. Cả hai loại thảo dược này đều có nhiều công dụng cho sức khỏe.

Kỹ thuật thở khi chạy bộ giúp giảm hụt hơi và tăng sức bền

Kỹ thuật thở khi chạy bộ giúp giảm hụt hơi và tăng sức bền

Bài tập khỏe đẹp - 13/06/2026 17:00

SKĐS - Hụt hơi là tình trạng thường gặp khi chạy bộ, đặc biệt ở người mới tập hoặc khi tăng cường độ vận động. Việc điều chỉnh nhịp thở đúng cách có thể giúp cơ thể sử dụng oxy hiệu quả hơn, giảm cảm giác mệt mỏi và duy trì sức bền trong suốt quá trình tập luyện.

Người mắc bệnh tuyến giáp có nên tập thể dục không?

Người mắc bệnh tuyến giáp có nên tập thể dục không?

Chữa bệnh không dùng thuốc - 09/06/2026 15:00

SKĐS - Mệt mỏi, thay đổi cân nặng bất thường và suy giảm thể lực là những biểu hiện thường gặp ở người mắc bệnh tuyến giáp. Tập thể dục đều đặn, phù hợp với tình trạng sức khỏe có thể hỗ trợ kiểm soát triệu chứng, cải thiện chức năng cơ thể và nâng cao chất lượng cuộc sống.

Mệt mỏi dai dẳng là dấu hiệu của bệnh gì?

Mệt mỏi dai dẳng là dấu hiệu của bệnh gì?

Sức khỏe tâm hồn - 07/06/2026 11:24

SKĐS - Mệt mỏi là cảm giác mà hầu như ai cũng từng trải qua sau những ngày làm việc căng thẳng, thiếu ngủ hoặc lao động quá sức. Tuy nhiên, nếu tình trạng mệt mỏi kéo dài nhiều tuần hoặc nhiều tháng, không cải thiện dù đã nghỉ ngơi đầy đủ, đây có thể là dấu hiệu cảnh báo một vấn đề sức khỏe cần được quan tâm.

6 mẹo chống mệt mỏi để tăng cường năng lượng cho buổi sáng

6 mẹo chống mệt mỏi để tăng cường năng lượng cho buổi sáng

Chữa bệnh không dùng thuốc - 01/06/2026 05:30

SKĐS - Nhiều người tìm đến cà phê để nhanh chóng tỉnh táo vào buổi sáng. Tuy nhiên, một số thói quen đơn giản có thể giúp tăng năng lượng, cải thiện khả năng tập trung và giảm cảm giác mệt mỏi một cách tự nhiên suốt ngày.

Xã hội

Pháp luật

Quốc tế

4 dưỡng chất cơ thể cần nhiều hơn sau tuổi 50

4 dưỡng chất cơ thể cần nhiều hơn sau tuổi 50

Quốc tế - 22/10/2026 06:22

SKĐS - Khi bước qua tuổi 50, cơ thể bắt đầu trải qua nhiều thay đổi như suy giảm khối lượng cơ bắp, mất khoáng chất trong xương.

2 động tác tay đơn giản giữ cơ thể cân bằng trong ngày nắng nóng

2 động tác tay đơn giản giữ cơ thể cân bằng trong ngày nắng nóng

Chữa bệnh không dùng thuốc - 29/05/2026 11:00

SKĐS - Nắng nóng kéo dài trong mùa hè có thể khiến cơ thể cảm thấy mệt mỏi, bồn chồn. Tuy nhiên, các bài tập mudra nhẹ nhàng, tự nhiên và đơn giản có thể giúp khôi phục sự cân bằng, bình tĩnh và đủ nước bên trong cơ thể.

Mệt mỏi khi nắng nóng, khắc phục như thế nào?

Mệt mỏi khi nắng nóng, khắc phục như thế nào?

Chữa bệnh không dùng thuốc - 26/05/2026 15:00

SKĐS - Khi trời quá nóng, nhiều người cảm thấy thực sự mệt mỏi và uể oải. Tuy nhiên, nguyên nhân nhiều khi không chỉ do thời tiết mà còn là dấu hiệu cơ thể không nhận đủ thức ăn và nước cần thiết để duy trì sức khỏe.

Ngủ phòng bật điều hòa kín cửa: Vì sao dễ mệt mỏi, đau đầu sau khi thức dậy?

Ngủ phòng bật điều hòa kín cửa: Vì sao dễ mệt mỏi, đau đầu sau khi thức dậy?

Xã hội - 17/05/2026 12:14

SKĐS - Những ngày gần đây, mạng xã hội lan truyền thông tin cho rằng ngủ trong phòng bật điều hòa, đóng kín cửa có thể gây mệt mỏi, stress, thậm chí rụng tóc do nồng độ CO2 tăng cao.

5 dấu hiệu cảnh báo người sau 50 tuổi đang đi bộ quá sức

5 dấu hiệu cảnh báo người sau 50 tuổi đang đi bộ quá sức

Bài tập khỏe đẹp - 16/05/2026 11:00

SKĐS - Đi bộ là môn vận động phù hợp với người trung niên, nhưng nếu tập quá mức, cơ thể có thể xuất hiện nhiều dấu hiệu cảnh báo như đau khớp kéo dài, kiệt sức, mất ngủ hay tim đập bất thường.

4 nguy cơ sức khỏe khi bổ sung vitamin không đúng cách

4 nguy cơ sức khỏe khi bổ sung vitamin không đúng cách

An toàn dùng thuốc - 16/05/2026 06:00

SKĐS – Nhiều người có thói quen uống vitamin khi mệt mỏi hoặc muốn tăng sức đề kháng. Tuy nhiên, bổ sung vitamin không đúng cách có thể gây quá liều, ảnh hưởng gan, thận và làm tăng nguy cơ tương tác thuốc.

Đi bộ 10 phút sau ăn giúp kiểm soát đường huyết tăng đột biến: Tại sao thời điểm quan trọng hơn số bước đi?

Đi bộ 10 phút sau ăn giúp kiểm soát đường huyết tăng đột biến: Tại sao thời điểm quan trọng hơn số bước đi?

Chữa bệnh không dùng thuốc - 27/04/2026 17:00

SKĐS - Một quãng đi bộ ngắn, chỉ 10 phút, khi được thực hiện đúng thời điểm có thể âm thầm giúp ổn định đường huyết mà các bài tập thời gian dài đôi khi không làm được.

Dòng sự kiện

GS.TS Hoàng Văn Minh: 'Nguồn tin chuyên môn chính thống và trách nhiệm như Báo Sức khỏe và Đời sống có ý nghĩa đặc biệt' KỶ NIỆM 65 NĂM THÀNH LẬP BÁO SỨC KHỎE VÀ ĐỜI SỐNG

GS.TS Hoàng Văn Minh: 'Nguồn tin chuyên môn chính thống và trách nhiệm như Báo Sức khỏe và Đời sống có ý nghĩa đặc biệt'

SKĐS - "Cơ quan ngôn luận của Bộ Y tế, Báo có điều kiện tiếp cận trực tiếp các nguồn thông tin chính thống của ngành, đồng thời có mạng lưới chuyên gia và các cơ sở y tế để kiểm chứng nội dung chuyên môn trước khi chuyển tải đến người dân", GS.TS Hoàng Văn Minh chia sẻ.

BS Đỗ Doãn Bách: Gieo hạt mầm yêu thương từ trái tim đến những nhịp đập thời đại số Cuộc thi SỰ HY SINH THẦM LẶNG Lần thứ VII

BS Đỗ Doãn Bách: Gieo hạt mầm yêu thương từ trái tim đến những nhịp đập thời đại số

SKĐS - Nhắc đến ThS.BS Đỗ Doãn Bách, không thể không nhắc đến Mạng lưới Thầy thuốc đồng hành - dự án hỗ trợ hàng trăm ngàn bệnh nhân COVID-19 tại TP.HCM trong lúc hệ thống y tế quá tải, anh là một trong những thành viên đầu tiên sáng lập và đưa dự án vào hoạt động.

Phòng mạch online