DÒNG SỰ KIỆN

Đường dây nóng:

1900 90 95 duongdaynongyte@gmail.com
0901727659 bandientuskds@gmail.com
Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn có cần giấy phép?
Nguyễn Hoàng - 14:10 30/08/2019 GMT+7
Suckhoedoisong.vn - Cơ sở kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm.

 

Mới đây, bà Lưu Thị Thanh Thanh (TP Hồ Chí Minh) làm đơn xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm: Sản xuất, kinh doanh thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng dạng bánh kẹo; sản xuất, kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn dạng bánh, mứt kẹo; kinh doanh thực phẩm.

Tuy nhiên, Giấy chứng nhận bà Thanh được cấp chỉ thể hiện sản xuất thực phẩm. Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, bà Thanh hỏi bà có quyền kinh doanh không?

Nếu bà Thanh nhập từ một nhà cung cấp khác một bao 100kg dừa sấy, bà về đóng gói lại thành bao 1 kg, phân phối cho khách hàng, có đủ giấy tờ như hợp đồng mua bán, hóa đơn, hồ sơ công bố của dừa sấy thì với Giấy chứng nhận bà được cấp bà có được phép đóng gói thực phẩm không?

Về vấn đề này, Bộ Y tế có ý kiến như sau: Theo Điểm d, Khoản 1, Điều 12 Nghị định số 15/2018/NĐ-CP ngày 2/2/2018 của Chính phủ quy định cơ sở kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm.

Do đó, cơ sở của bà Lưu Thị Thanh Thanh không phải cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm nếu cơ sở kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn.

Trong quá trình hoạt động, cơ sở vẫn phải thực hiện các yêu cầu bảo đảm an toàn thực phẩm về điều kiện cơ sở theo quy định tại Nghị định số 155/2018/NĐ-CP ngày 12/11/2018 về sửa đổi, bổ sung một số quy định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế và các văn bản pháp luật hiện hành có liên quan về điều kiện an toàn thực phẩm và chịu sự thanh tra, kiểm tra của các cơ quan chức năng có thẩm quyền.

Sang bao, đóng gói là một hoạt động của sản xuất. Do đó, cơ sở được quyền hoạt động sang bao, đóng gói khi được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm với loại hình sản xuất. Tuy nhiên, cần căn cứ kết luận tại biên bản thẩm định (đính kèm Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm) để xác định dạng sản phẩm cơ sở được quyền sản xuất (bánh, kẹo, mứt…).

Nguyễn Hoàng

Tin liên quan
Cơ sở kinh doanh thực phẩm phải tuân thủ những quy định gì?
SKĐS - Xin cho hỏi các tổ chức, cá nhân kinh doanh thực phẩm có nghĩa vụ tuân thủ những quy định gì và có những quyền lợi gì?
Điều kiện chung đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm
SKĐS - Nghị định 67/2016/NĐ-CP quy định về điều kiện sản xuất, kinh doanh thực phẩm thuộc lĩnh vực quản lý chuyên ngành của Bộ Y tế vừa được Chính phủ ban hành.
Tin chân bài
Bình luận
TIN CÙNG CHUYÊN MỤC
Xem thêm