kiến ba khoang

Kiến ba khoang cắn khắp cơ thể, người đàn ông sốc phản vệ nguy kịch

Kiến ba khoang cắn khắp cơ thể, người đàn ông sốc phản vệ nguy kịch

Sức khỏe TV - 13/10/2025 09:44

SKĐS - Khoa Cấp cứu, Bệnh viện Đa khoa Trung ương Quảng Nam mới đây đã tiếp nhận một người đàn ông 58 tuổi nhập viện trong tình trạng tụt huyết áp, khó thở sau khi bị kiến ba khoang cắn khắp người.

Kiến ba khoang tấn công khiến nhiều người nhập viện vì mụn mủ, da lở loét

Kiến ba khoang tấn công khiến nhiều người nhập viện vì mụn mủ, da lở loét

Camera bệnh viện - 12/11/2024 11:56

SKĐS - Khoa Khám bệnh, Bệnh viện Da liễu Trung ương gần đây tiếp nhận nhiều trường hợp viêm da tiếp xúc do côn trùng, trong đó có kiến ba khoang đến khám, có ngày vài chục ca bệnh.

Nhiều ca viêm da tiếp xúc do kiến ba khoang, cách nhận biết và xử trí đúng

Nhiều ca viêm da tiếp xúc do kiến ba khoang, cách nhận biết và xử trí đúng

Bệnh thường gặp - 20/07/2024 13:27

SKĐS - Thời gian gần đây, có nhiều trường hợp đã đến Bệnh viện Da liễu TPHCM để khám do bị viêm da tiếp xúc bởi kiến ba khoang gây ra. Vậy làm gì để phòng và cách xử trí thế nào?

Người dân khổ sở vì mặt nổi sần mụn mủ, mắt sưng do kiến ba khoang

Người dân khổ sở vì mặt nổi sần mụn mủ, mắt sưng do kiến ba khoang

Y tế - 03/07/2024 12:53

SKĐS - Khi da tiếp xúc trực tiếp với dịch tiết của kiến ba khoang tiết ra sẽ xuất hiện tình trạng kích ứng da, nổi mụn nước, phỏng rộp trên bề mặt da… nếu điều trị không đúng cách sẽ gặp nhiều biến chứng như nhiễm trùng, bội nhiễm, sẹo…

Làm gì khi bị viêm da do kiến ba khoang?

Làm gì khi bị viêm da do kiến ba khoang?

Y tế - 13/11/2023 10:07

SKĐS - Theo bác sĩ, viêm da do tiếp xúc kiến ba khoang nên điều trị càng sớm càng tốt và phải đúng cách. Trường hợp sốt cao, nổi hạch, da có dấu hiệu nhiễm trùng nên đến ngay các cơ sở y tế chuyên khoa về da liễu để được thăm khám. Không nên tự ý mua thuốc điều trị tại nhà.

Người dân Hà Nội kêu trời vì kiến ba khoang hoành hành

Người dân Hà Nội kêu trời vì kiến ba khoang hoành hành

Xã hội - 06/11/2023 14:39

SKĐS - Thời gian gần đây, nhiều người dân Thủ đô phản ánh bị kiến ba khoang đốt hoặc vô tình tiếp xúc với kiến ba khoang gây rộp, phỏng da, viêm da. Người dân sinh sống tại các căn hộ, chung cư cao tầng cũng bị kiến ba khoang xâm nhập.

Trứng kiến có chứa độc tố không?

Trứng kiến có chứa độc tố không?

Y tế - 11/10/2023 14:48

SKĐS - Trứng kiến là thực phẩm bổ dưỡng chứa nhiều hoạt chất quý tốt cho sức khỏe, những trường hợp ngộ độc khi ăn trứng kiến xuất phát từ nhiều nguyên nhân khác nhau.

Bé gái 8 tuổi bị loét da hoại tử do kiến ba khoang, cảnh giác với bệnh viêm da tiếp xúc do kiến đốt

Bé gái 8 tuổi bị loét da hoại tử do kiến ba khoang, cảnh giác với bệnh viêm da tiếp xúc do kiến đốt

Bệnh thường gặp - 03/07/2023 17:58

SKĐS -Theo bác sĩ da liễu, Ths Bs. CKII Nguyễn Tiến Thành từ đầu tháng 6 đến nay khá nhiều bệnh nhân đến khám vì viêm da tiếp xúc do kiến ba khoang, trung bình mỗi ngày 5- 7 ca, gấp nhiều lần so với những tháng trước.

Điều trị viêm da tiếp xúc do kiến ba khoang

Điều trị viêm da tiếp xúc do kiến ba khoang

An toàn dùng thuốc - 02/06/2023 06:38

SKĐS - Mùa mưa sắp đến, cũng là lúc kiến ba khoang tìm nơi trú ngụ. Nếu vô tình chạm phải nó sẽ bị viêm da tiếp xúc do nọc độc của kiến ba khoang tiết ra. Khi gặp tình trạng này cần có biện pháp điều trị sớm để tránh tổn thương lan rộng, gây đau, viêm nhiễm...

Nhận biết và xử trí khi bị kiến ba khoang đốt

Nhận biết và xử trí khi bị kiến ba khoang đốt

Y tế - 23/10/2022 08:13

Hiện đang là mùa sinh sản của kiến ba khoang. Theo Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế, trong cơ thể kiến ba khoang chứa độc tố Pederin, có độc tính mạnh. Nếu chẳng may tiếp xúc với dịch cơ thể của chúng có thể gây rộp, phỏng da, viêm da. Vì vậy, việc nhận biết, xử trí khi bị kiến ba khoang tấn công là rất quan trọng.

Kiến ba khoang hoành hành, nhiều trẻ nhỏ, người lớn nhập viện vì sai lầm hay gặp

Kiến ba khoang hoành hành, nhiều trẻ nhỏ, người lớn nhập viện vì sai lầm hay gặp

Camera bệnh viện - 17/10/2022 19:39

SKĐS - Thống kê tại Bệnh viện Da liễu Trung ương, từ tháng 6 đến tháng 9/2022 có khoảng 900 bệnh nhân bị viêm da kích ứng đến khám, riêng do viêm da tiếp xúc với kiến khoang chiếm gần 1 nửa.

 Kiến ba khoang đốt dùng thuốc gì?

Kiến ba khoang đốt dùng thuốc gì?

An toàn dùng thuốc - 08/10/2021 14:02

SKĐS - Khi thời tiết vào thu, cũng là lúc kiến ba khoang bay vào nhà khiến nhiều trường hợp bị viêm da với các triệu chứng có đốm nước, mảng da đỏ, phù nề, kèm cảm giác đau rát… Khi gặp tình trạng này cần có biện pháp điều trị sớm để tránh tổn thương lan rộng, gây đau, nhiễm trùng…

Kiến ba khoang 'đốt' bôi gì? Xử trí thế nào?

Kiến ba khoang 'đốt' bôi gì? Xử trí thế nào?

Bệnh thường gặp - 25/09/2021 07:43

SKĐS - Kiến khoang đang tái xuất ở nhiều nơi khiến nhiều người dính phải nọc độc. Nếu không được phát hiện và điều trị đúng, viêm da tiếp xúc do kiến khoang có thể gây nên các biến chứng nguy hiểm.

Cách phân biệt viêm da do kiến ba khoang và bệnh Zona

Cách phân biệt viêm da do kiến ba khoang và bệnh Zona

Bệnh thường gặp - 24/09/2021 19:20

SKĐS - Ngày 24/9, thông tin từ BV Da liễu TP.HCM cho biết, đường dây tư vấn trực tuyến qua Zalo mùa dịch của đơn vị này tiếp nhận nhiều trường hợp người dân bị viêm da do kiến ba khoang nhưng khi ra nhà thuốc tây mua thuốc lại được chẩn đoán nhầm là bệnh Zona.

Nhận diện và xử trí đúng cách viêm da do kiến ba khoang

Nhận diện và xử trí đúng cách viêm da do kiến ba khoang

Bệnh thường gặp - 17/09/2021 09:18

SKĐS- Hiện đang là thời điểm kiến ba khoang bắt đầu hoành hành. Chúng thường xuất hiện vào đầu mùa mưa khi có độ ẩm cao. Độc tố của chúng chạm vào da, gây kích ứng, phồng rộp da... Nếu không được điều trị kịp thời, thương tổn trên diện rộng có thể gây ra sốt nhẹ, nổi hạch lân cận.. thậm chí có thể tử vong.

Xã hội

Cán bộ, viên chức Cơ quan Bộ Y tế tham gia hiến máu tình nguyện

Cán bộ, viên chức Cơ quan Bộ Y tế tham gia hiến máu tình nguyện

Xã hội - 01/07/2026 12:18

SKĐS - Chương trình "Giọt hồng yêu thương 2026" do Đoàn TNCS Hồ Chí Minh Bộ Y tế phối hợp với Viện Huyết học - Truyền máu Trung ương tổ chức thu hút nhiều cán bộ, viên chức tham gia.

Pháp luật

Cáo trạng truy tố người phụ nữ trong vụ cào xước xe Mercedes đỗ trước cửa nhà

Cáo trạng truy tố người phụ nữ trong vụ cào xước xe Mercedes đỗ trước cửa nhà

Pháp luật - 01/07/2026 10:19

SKĐS - Liên quan đến vụ cào xước xe ô tô đỗ trước cửa nhà, VKSND khu vực 4, TP Hà Nội vừa hoàn tất cáo trạng truy tố bị can Mai Thị Bích Vân (SN 1961, trú tại phường Đại Mỗ) về tội "Cố ý làm hư hỏng tài sản" theo quy định tại khoản 1, Điều 178, Bộ luật Hình sự.

Quốc tế

Ukraine tập kích 'mắt thần không gian' nằm sâu trong lãnh thổ Nga

Ukraine tập kích 'mắt thần không gian' nằm sâu trong lãnh thổ Nga

Quốc tế - 01/07/2026 11:57

SKĐS - Ukraine đã mở rộng chiến dịch tấn công tầm xa vào lãnh thổ Nga, không chỉ nhắm vào các cơ sở năng lượng mà còn hướng tới những hạ tầng quân sự có vai trò quan trọng trong cuộc chiến.

Viêm da tiếp xúc  kích ứng do kiến ba khoang

Viêm da tiếp xúc kích ứng do kiến ba khoang

Y học 360 - 02/08/2020 10:57

SKĐS - Viêm da tiếp xúc kích ứng do kiến ba khoang là một dạng viêm da khá phổ biến. Bên cạnh các chứng viêm da thường gặp như viêm da cơ địa, viêm da tiếp xúc, viêm da dầu…

Thận trọng với kiến ba khoang trong mùa mưa

Thận trọng với kiến ba khoang trong mùa mưa

Y học 360 - 19/07/2020 16:54

SKĐS - Trong vòng 2 tuần trở lại đây, mỗi ngày bệnh viện (BV) da liễu tp.hcm tiếp nhận khám và điều trị từ 80-100 trường hợp bị viêm da tiếp xúc dị ứng do kiến ba khoang.

Kiến khoang tái xuất, bác sĩ chỉ cách phân biệt thương tổn da với bệnh zona

Kiến khoang tái xuất, bác sĩ chỉ cách phân biệt thương tổn da với bệnh zona

Tin nóng y tế - 16/07/2020 16:44

SKĐS - Tại một số khu dân cư trên địa bàn TP. Hà Nội gần đây đã xuất hiện trở lại kiến khoang khiến người dân lo lắng. Đây là loại côn trùng nguy hiểm, độc tố trong kiến khoang mạnh gấp 12-15 lần nọc rắn hổ, nếu chẳng may tiếp xúc với chất độc mà không được điều trị kịp thời có thể dẫn đến những biến chứng nặng.

Tp. Hồ Chí Minh: Kiến ba khoang tái xuất hiện “tấn công” dân cư

Tp. Hồ Chí Minh: Kiến ba khoang tái xuất hiện “tấn công” dân cư

Bệnh thường gặp - 03/07/2020 15:00

SKĐS - Trong hai tuần gần đây, bệnh viện Da Liễu TP.HCM tiếp nhận nhiều ca viêm da tiếp xúc dị ứng do kiến ba khoang “tấn công” với nhiều mức độ tổn thương khác nhau.

Bác sĩ chỉ cách phân biệt vết đốt do kiến ba khoang với bệnh zona, nhiều người hay nhầm lẫn

Bác sĩ chỉ cách phân biệt vết đốt do kiến ba khoang với bệnh zona, nhiều người hay nhầm lẫn

Tin nóng y tế - 14/10/2019 08:54

SKĐS - Khi dính phải độc tố trong kiến ba khoang, da của chúng ta thường có các biểu hiện như: phồng rộp thành vệt dài, đám nhỏ, mụn nhỏ li ti, có bọng nước, khi vỡ có thể gây loét, mưng mủ, cảm giác đau rát như bị bỏng, bệnh nhân có thể bị sốt, nổi hạch ở vùng lân cận… Biểu hiện này khá giống với zona nên nhiều người hay bị nhầm lẫn giữa hai bệnh này.

Kiến ba khoang tái xuất, bác sĩ khuyên không nên chà xát, "giết" kiến

Kiến ba khoang tái xuất, bác sĩ khuyên không nên chà xát, "giết" kiến

Tin nóng y tế - 08/10/2019 09:00

SKĐS - Thời gian gần đây, tại nhiều khu dân cư đã xuất hiện trở lại kiến ba khoang khiến người dân lo lắng. Theo BS. Lê Ngọc Duy - Trung tâm Cấp cứu và Chống độc, BV Nhi Trung ương, đây là loại côn trùng nguy hiểm. Độc tố trong kiến ba khoang mạnh gấp 12-15 lần nọc rắn hổ, khi tiếp xúc với chất gây độc của kiến ba khoang nếu không được điều trị kịp thời có thể dẫn đến những biến chứng nặng.

Dòng sự kiện

Tổng cục Chính trị động viên lực lượng tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ tại CV Lê Thị Riêng CHIẾN DỊCH 500 NGÀY ĐÊM

Tổng cục Chính trị động viên lực lượng tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ tại CV Lê Thị Riêng

SKĐS - Dù điều kiện thời tiết không thuận lợi, khối lượng công việc lớn và địa hình đã thay đổi nhiều sau hàng chục năm, cán bộ, chiến sĩ vẫn nêu cao tinh thần trách nhiệm, kiên trì rà soát từng vị trí, quyết tâm không bỏ sót bất kỳ thông tin hay dấu vết có giá trị nào..

Xây dựng Quy chế tổ chức, hoạt động BV Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng sát với Quy hoạch của Bộ Y tế CHỈ ĐẠO, ĐIỀU HÀNH CỦA LÃNH ĐẠO BỘ Y TẾ

Xây dựng Quy chế tổ chức, hoạt động BV Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng sát với Quy hoạch của Bộ Y tế

SKĐS - Việc xây dựng, hoàn thiện Quy chế tổ chức và hoạt động của BV Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng nhằm bảo đảm sự thống nhất trong quản lý, điều hành và hoạt động chuyên môn; Duy trì và phát huy nhiệm vụ chăm sóc, điều trị, phục hồi chức năng cho người khuyết tật, người có công...

Phòng mạch online

Những lầm tưởng phổ biến về mức độ an toàn khi quan hệ tình dục ngày 'đèn đỏ'

SKĐS - Nhiều người cho rằng quan hệ tình dục trong thời gian hành kinh hoàn toàn an toàn và không cần quá lo lắng về các nguy cơ sức khỏe. Tuy nhiên, các chuyên gia cho biết vẫn tồn tại không ít hiểu lầm xoay quanh vấn đề này, từ khả năng mang thai ngoài ý muốn đến nguy cơ viêm nhiễm nếu thiếu kiến thức đúng.