Không thực hiện phòng chống HIV/AIDS cho người lao động có bị xử lý không?

Suckhoedoisong.vn - Người sử dụng lao động nếu không thực hiện trách nhiệm phòng chống HIV/AIDS cho người lao động tại cơ sở của mình có bị xử lý vi phạm hành chính không?

Theo quy định tại Điều 14 của Luật phòng, chống nhiễm vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (HIV/AIDS) thì người sử dụng lao động có trách nhiệm thực hiện thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống HIV/AIDS cho người lao động của cơ sở mình. Vậy nếu chủ sử dụng lao động không thực hiện trách nhiệm này thì có bị xử lý vi phạm hành chính hay không?

(Nguyễn Đức Toàn, Văn Giang, Hưng Yên)

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế thì nếu chủ sử dụng lao động không tổ chức định kỳ hằng năm việc truyền thông về phòng, chống HIV/AIDS cho người lao động sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền theo một trong các mức sau đây:

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với cơ sở có sử dụng lao động dưới 50 người.

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cơ sở có sử dụng lao động từ 50 người đến dưới 100 người.

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cơ sở có sử dụng lao động từ 100 người đến dưới 200 người.

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với cơ sở có sử dụng lao động từ 200 người đến dưới 500 người.

5. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với cơ sở có sử dụng lao động từ 500 người đến dưới 1.000 người.

6. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cơ sở có sử dụng lao động từ 1.000 người đến dưới 1.500 người.

7. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở có sử dụng lao động từ 1.500 người đến dưới 2.000 người.

8. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với cơ sở có sử dụng lao động từ 2.000 người đến dưới 2.500 người.

9. Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với cơ sở có sử dụng lao động từ 2.500 người trở lên.

Mức phạt tiền trên là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với tổ chức thì mức phạt tiền bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Việc xác định người sử dụng lao động không thực hiện thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống HIV/AIDS cho người lao động của cơ sở mình theo quy định của Luật phòng, chống HIV/AIDS được căn cứ vào một trong các yếu tố sau:

- Không có kế hoạch tuyên truyền, giáo dục về phòng, chống HIV/AIDS do người đứng đầu cơ sở sử dụng lao động phê duyệt;

- Không có tài liệu truyền thông về phòng, chống HIV/AIDS;

- Khai báo của người lao động tại cơ sở là không được truyền thông về phòng, chống HIV/AIDS.

Luật gia Trần Ngọc Duy

 

 

Loading...
Bình luận

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com

ĐỌC NHIỀU NHẤT