Không mua có mất tiền đặt cọc?

Tôi đặt cọc 100 triệu đồng để mua một số bàn bida đầu tư, nhưng sau 3 ngày, tôi không muốn mua nữa. Khi đặt cọc, người bán hàng (người nhận cọc) có vui vẻ nói rằng viết chỉ để tin tưởng, nếu không mua nữa thì cứ quay lại lấy tiền cọc. Thêm nữa là trong giấy đặt cọc cũng không ghi: nếu không mua tôi sẽ mất tiền cọc. Vậy tôi có lấy lại tiền đã đặt cọc được không?

Tôi đặt cọc 100 triệu đồng để mua một số bàn bida đầu tư, nhưng sau 3 ngày, tôi không muốn mua nữa. Khi đặt cọc, người bán hàng (người nhận cọc) có vui vẻ nói rằng viết chỉ để tin tưởng, nếu không mua nữa thì cứ quay lại lấy tiền cọc. Thêm nữa là trong giấy đặt cọc cũng không ghi: nếu không mua tôi sẽ mất tiền cọc. Vậy tôi có lấy lại tiền đã đặt cọc được không?

Nguyễn Văn Quốc (Hà Nội)

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 358, Bộ luật Dân sự quy định về hợp đồng đặt cọc như sau: Ðặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự. Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

Đối chiếu với trường hợp của bạn có thể thấy: Về mặt hình thức, việc đặt cọc của bạn đã được lập thành văn bản là phù hợp với quy định của pháp luật về hình thức của hợp đồng.

Còn về nội dung, trong giấy đặt cọc không ghi rõ nội dung “nếu không mua tôi sẽ mất tiền cọc”, nhưng như vậy không có nghĩa là bạn sẽ không bị phạt vi phạm đặt cọc. Vì theo quy định của Điều 358, Bộ luật Dân sự thì: Khi các bên đã đặt cọc nhưng hợp đồng không được giao kết hoặc không được thực hiện theo thỏa thuận thì được giải quyết như sau:

- Nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc;

- Nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Như vậy, mặc dù không ghi rõ nội dung phạt cọc trong giấy đặt cọc nhưng theo quy định của pháp luật thì bạn vẫn có thể bị mất số tiền đã đặt cọc nếu các bên không có thỏa thuận khác. Theo thông tin bạn cung cấp, bên nhận đặt cọc đã nói nếu không mua, bạn được lấy lại tiền đặt cọc. Nhưng đây chỉ là lời nói đơn phương của một phía mà chưa được các bên thỏa thuận rõ trong văn bản (như trên đã dẫn quy định: việc đặt cọc phải được lập thành văn bản). Tuy nhiên, bên nhận đặt cọc đã có thiện chí về việc không phạt vi phạm đặt cọc, nên bạn có thể thương lượng, thỏa thuận để lấy lại số tiền đã đặt cọc này.

XH - BĐ

Bạn quan tâm
Loading...
Bình luận
Bình luận của bạn về bài viết Không mua có mất tiền đặt cọc?

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com

ĐỌC NHIỀU NHẤT