DÒNG SỰ KIỆN

Đường dây nóng:

1900 90 95 duongdaynongyte@gmail.com
0901727659 bandientuskds@gmail.com
Đóng BHXH 6 tháng trở lên, sinh con được hưởng chế độ thai sản
15:00 16/04/2015 GMT+7
Em là giáo viên Mầm Non, đã tham gia BHXH được 48 tháng. Trong thời gian này em có thai và dự kiến sinh vào tháng 6/2015.

Nhưng từ tháng 1/2015, em bị đơn vị chấm dứt hợp đồng lao động, em có được hưởng chế độ thai sản không?

Luật sư tư vấn:

Điều 28, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản, theo đó, lao động nữ sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy, việc hưởng chế độ thai sản không phụ thuộc vào việc bạn còn đang làm việc hay đã nghỉ việc. Bạn đã tham gia BHXH được 48 tháng, tính từ thời điểm bạn nghỉ việc là tháng 1/2015. Do vậy, bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Nguồn ảnh: thuvienphapluat.vn

Nguồn ảnh: thuvienphapluat.vn

Sau khi sinh con, bạn có thể tự mình tiến hành thủ tục đăng ký chế độ thai sản theo Khoản 5, Điều 9, Quyết định 01/QĐ-BHXH năm 2014, bao gồm các loại giấy tờ sau:

Một là, Đơn của người lao động nữ sinh con (mẫu số 11B-HSB).

Hai là, Sổ bảo hiểm xã hội.

Ba là, Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội

 

(Viet Nam Net)

Tin liên quan
Dự phòng suy tim liên quan đến thai sản
SKĐS - Thuật ngữ bệnh cơ tim chu sinh được các nhà lâm sàng tim mạch dùng cho những trường hợp suy tim có liên quan đến thai sản.
Lên lịch đẻ năm 2016 khi chồng cũng được nghỉ thai sản
Theo các chuyên gia, nam giới nghỉ thai sản thể hiện sự tiến bộ, bình đẳng giới, giúp người cha có ý thức hơn trong việc chăm sóc gia đình. Nhiều gia đình lên lịch sinh con năm 2016.
Tăng thời gian nghỉ thai sản cho chồng khi vợ sinh đôi
Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì người chồng được nghỉ 14 ngày làm việc.
Cứu thai nhi trong bụng sản phụ bị bỏng nặng
Đang mang thai ở tuần 35, người mẹ bị bỏng nặng vì hỏa hoạn. Các bác sĩ đã thực hiện thành công cuộc mổ bắt con cứu thai nhi và hồi sức tích cực cho người mẹ.
Cán bộ nữ không chuyên trách xã có được hưởng chế độ thai sản?
Xin hỏi cán bộ nữ không chuyên trách xã có được hưởng chế độ thai sản?
Nam giới Việt Nam sẽ được hưởng chế độ nghỉ thai sản?
SKĐS - Dự thảo Luật Bảo hiểm Xã hội sửa đổi lần đầu tiên đề cập đến chế độ nghỉ thai sản cho lao động nam.
Tin chân bài
Bình luận
TIN CÙNG CHUYÊN MỤC
Xem thêm