đồ ăn nhanh

5 sai lầm khiến nhiều người nhập viện sau những đêm thức trắng xem World Cup

5 sai lầm khiến nhiều người nhập viện sau những đêm thức trắng xem World Cup

Dinh dưỡng - 24/06/2026 08:00

SKĐS - World Cup luôn mang đến không khí cuồng nhiệt, nhiều người sẵn sàng thức trắng đêm liên tiếp để theo dõi các trận cầu đỉnh cao. Tuy nhiên, không ít trường hợp phải nhập viện vì những sai lầm tưởng như rất ‘bình thường’ trong thói quen xem bóng đá đêm khuya.

Tác hại của đồ ăn nhanh khi thay thế bữa ăn lành mạnh

Tác hại của đồ ăn nhanh khi thay thế bữa ăn lành mạnh

Dinh dưỡng - 01/12/2025 06:33

SKĐS - Đồ ăn nhanh với hương vị mạnh, hình ảnh bắt mắt, quảng cáo sôi động lại dễ dàng "đánh trúng" thị hiếu của con trẻ. Thói quen ăn uống có ảnh hưởng rõ rệt đến sự gia tăng nhanh chóng của tình trạng thừa cân, béo phì ở trẻ em

Sai lầm khi uống cà phê buổi sáng dễ gây tăng cân

Sai lầm khi uống cà phê buổi sáng dễ gây tăng cân

Khỏe - Đẹp - 13/08/2025 22:05

SKĐS – Cà phê là thức uống quen thuộc của nhiều người vào buổi sáng để tỉnh táo và tăng năng suất làm việc. Tuy nhiên, một sai lầm nhỏ trong việc uống cà phê cũng có thể khiến bạn âm thầm tăng cân.

Cách nào giúp giảm cân bền vững?

Cách nào giúp giảm cân bền vững?

Khỏe - Đẹp - 30/05/2025 15:00

SKĐS – Đối với người muốn giảm cân, không nhất thiết phải bắt đầu bằng chế độ ăn kiêng nghiêm ngặt. Đôi khi chỉ cần thay đổi thói quen hàng ngày cũng có thể giúp giảm cân bền vững.

4 loại thực phẩm cần tránh nếu muốn giảm mỡ bụng

4 loại thực phẩm cần tránh nếu muốn giảm mỡ bụng

Khỏe - Đẹp - 25/05/2025 06:00

SKĐS - Ngoài việc tập luyện thường xuyên, việc thực hiện chế độ ăn uống phù hợp có thể giúp giảm mỡ bụng hiệu quả, trong đó cần hạn chế hoặc tránh một số loại thực phẩm làm gia tăng mỡ bụng.

Ăn sau 7 giờ tối có thực sự gây tăng cân?

Ăn sau 7 giờ tối có thực sự gây tăng cân?

Khỏe - Đẹp - 03/04/2025 20:00

SKĐS - Nhiều người tin rằng ăn sau 7 giờ tối sẽ gây tăng cân ngoài ý muốn. Tuy nhiên, điều quan trọng là ăn những gì, ăn bao nhiêu và hoạt động thể chất ra sao để tiêu hao năng lượng đó.

Những hệ lụy của đồ ăn nhanh

Những hệ lụy của đồ ăn nhanh

Dinh dưỡng - 03/03/2025 14:06

Thói quen ăn uống nhiều đồ ăn nhanh không lành mạnh, ít vận động, thừa chất béo... đang âm thầm ảnh hưởng sức khỏe của bạn từng ngày. Để hạn chế nguy cơ trên, bạn có thể bổ sung thêm bột rau củ xanh nhằm hỗ trợ tăng cường sức khỏe từ Kenko Aojiru.

Chuộng thực phẩm siêu chế biến làm tăng nguy cơ ung thư đại tràng ở giới trẻ?

Chuộng thực phẩm siêu chế biến làm tăng nguy cơ ung thư đại tràng ở giới trẻ?

Cảnh giác thực phẩm - 12/09/2023 14:48

SKĐS - Thực phẩm siêu chế biến được cho là một nguyên nhân làm gia tăng các bệnh ung thư liên quan đến hệ tiêu hóa.

6 thực phẩm người tăng huyết áp cần tránh

6 thực phẩm người tăng huyết áp cần tránh

Chế độ ăn người bệnh - 08/09/2023 06:11

SKĐS - Đối với người bệnh tăng huyết áp, chế độ ăn uống và tập luyện rất quan trọng. Người bệnh tăng huyết áp cần tránh hoặc hạn chế ăn một số loại thực phẩm để duy trì huyết áp trong ngưỡng an toàn.

6 tác hại nguy hiểm của đồ ăn nhanh với sức khỏe

6 tác hại nguy hiểm của đồ ăn nhanh với sức khỏe

Cảnh giác thực phẩm - 01/09/2023 08:31

SKĐS - Ngày nay, đồ ăn nhanh đã trở nên phổ biến với nhiều người bởi hương vị hấp dẫn và tính tiện ích. Đáng tiếc, đồ ăn nhanh là một trong những loại thực phẩm tồi tệ nhất đối với đường ruột và ảnh hưởng không tốt tới sức khỏe tổng thể.

Đồ ăn nhanh ảnh hưởng tới thận như thế nào?

Đồ ăn nhanh ảnh hưởng tới thận như thế nào?

Sức khỏe TV - 04/02/2023 14:51

SKĐS - Hiện nay thức ăn nhanh được coi là “cứu cánh” cho những gia đình thường xuyên bận rộn. Tuy nhiên, loại thực phẩm này lại tiềm ẩn nhiều tác hại cho sức khỏe, đặc biệt là thận. Việc ăn uống hằng ngày của chúng ta rất quan trọng với thận, nếu ăn nhiều thực phẩm không tốt vô hình trung khiến thận hoạt động quá tải.

Suy thận không nên ăn gì? 6 thực phẩm nên tránh

Suy thận không nên ăn gì? 6 thực phẩm nên tránh

Y học 360 - 20/10/2022 08:00

Đối với người bị suy thận thì chế độ ăn uống là vấn đề cần được đặc biệt chú trọng vì nó cũng ảnh hưởng đến quá trình cải thiện bệnh. Vậy, người bị suy thận không nên ăn gì để hỗ trợ kiểm soát bệnh?

5 món ăn vặt nên tránh trước khi ngủ

5 món ăn vặt nên tránh trước khi ngủ

Dinh dưỡng - 01/09/2022 19:00

SKĐS - Đồ ăn thức uống có những loại tốt cho giấc ngủ nhưng cũng có những loại gây khó ngủ, nhất là khi ăn sát giờ đi ngủ. Vì vậy, nếu cần ăn nhẹ trước khi ngủ, bạn nên tránh những thực phẩm nào?

Người trẻ thở phào vì "cặp đôi" trong uống ngoài bôi trị bệnh trĩ

Người trẻ thở phào vì "cặp đôi" trong uống ngoài bôi trị bệnh trĩ

Y học 360 - 14/06/2022 08:00

Bận rộn được xem là thước đo thành công của người trẻ nhưng nó cũng chính là nguyên nhân khiến người trẻ gặp bao nhiêu bệnh phiền toái, trong đó có bệnh trĩ.

Nguy cơ tăng huyết áp trong đại dịch COVID-19

Nguy cơ tăng huyết áp trong đại dịch COVID-19

Bệnh thường gặp - 10/12/2021 17:20

SKĐS-Theo kết quả một nghiên cứu mới đây đăng trên tạp chí The journal Circulation, những người trưởng thành ở Mỹ, đặc biệt là phụ nữ, có nguy cơ cao bị tăng huyết áp trong đại dịch COVID-19.

Xã hội

Cao tốc La Sơn - Hòa Liên tiếp tục cấm một số phương tiện đến cuối năm

Cao tốc La Sơn - Hòa Liên tiếp tục cấm một số phương tiện đến cuối năm

Xã hội - 30/06/2026 14:50

SKĐS - Ban Quản lý dự án đường Hồ Chí Minh tiếp tục áp dụng phương án tổ chức giao thông tạm thời trên cao tốc La Sơn - Hòa Liên, trong đó cấm xe khách từ 9 chỗ và xe tải từ 6 trục trở lên lưu thông từ ngày 1/7 đến 31/12/2026.

Pháp luật

Quốc tế

Lợi thế giúp chiến hạm Nga vượt mặt hải quân Mỹ

Lợi thế giúp chiến hạm Nga vượt mặt hải quân Mỹ

Quốc tế - 30/06/2026 15:23

SKĐS - Tàu tuần dương chạy bằng năng lượng hạt nhân Admiral Nakhimov hiện đang bước vào giai đoạn thử nghiệm trên biển cuối cùng, trước khi chính thức tái gia nhập Hạm đội phương Bắc.

Thực phẩm bẩn hủy hoại cơ thể như thế nào?

Thực phẩm bẩn hủy hoại cơ thể như thế nào?

Cảnh giác thực phẩm - 26/10/2021 13:12

SKĐS -Thực phẩm bẩn là một trong những nguyên nhân dẫn tới tỷ lệ người bị ung thư tăng mạnh do việc lạm dụng hóa chất trong nuôi trồng, chế biến, bảo quản thực phẩm. Bài viết dưới đây của TS. BS Trương Hồng Sơn - Viện trưởng Viện Y học Ứng dụng Việt Nam về mối nguy hại của thực phẩm bẩn đối với sức khỏe con người.

Giúp bệnh nhân ung thư hạ họng xử lý các vấn đề về dinh dưỡng  thường gặp

Giúp bệnh nhân ung thư hạ họng xử lý các vấn đề về dinh dưỡng thường gặp

Chế độ ăn người bệnh - 06/08/2021 08:00

SKĐS - Ung thư hạ họng thường gặp ở nam giới, đặc biệt là ở những người hút thuốc lá và sử dụng bia rượu. Dinh dưỡng hợp lý sẽ giúp người bệnh giảm cảm giác chán ăn, nâng cao chất lượng cuộc sống.

Nam thiếu niên mất thị lực do chỉ ăn đồ ăn nhanh

Nam thiếu niên mất thị lực do chỉ ăn đồ ăn nhanh

Thông tin dược học - 05/09/2019 08:57

SKĐS - Theo đăng tải trên tạp chí y học nội khoa Annals of Internal Medicine, các nhà khoa học thuộc Đại học Y khoa Bristol khám một ca bệnh cậu thiếu niên ăn uống thiếu khoa học dẫn tới mù.

Cô gái Hà Nội tăng vọt từ 47kg lên 93kg vì nghiện xúc xích, mỳ tôm, đồ ăn nhanh

Cô gái Hà Nội tăng vọt từ 47kg lên 93kg vì nghiện xúc xích, mỳ tôm, đồ ăn nhanh

Camera bệnh viện - 04/06/2019 13:47

SKĐS - Các bác sĩ Bệnh viện TW Quân đội 108 vừa phẫu thuật nội soi thu nhỏ dạ dày cho cô gái Hà Nội tăng vọt hàng chục kg sau khi nghiện xúc xích, mỳ tôm, những đồ ăn nhanh.

Những nguy hại của đồ ăn nhanh

Những nguy hại của đồ ăn nhanh

Dinh dưỡng - 11/07/2018 13:52

SKĐS - Con tôi rất thích đồ ăn nhanh, ngày nào cũng ăn 2 bữa. Ăn quá nhiều đồ ăn nhanh như thế liệu có tốt không, thưa bác sĩ?

Dòng sự kiện

Tổng cục Chính trị động viên lực lượng tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ tại CV Lê Thị Riêng CHIẾN DỊCH 500 NGÀY ĐÊM

Tổng cục Chính trị động viên lực lượng tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ tại CV Lê Thị Riêng

SKĐS - Dù điều kiện thời tiết không thuận lợi, khối lượng công việc lớn và địa hình đã thay đổi nhiều sau hàng chục năm, cán bộ, chiến sĩ vẫn nêu cao tinh thần trách nhiệm, kiên trì rà soát từng vị trí, quyết tâm không bỏ sót bất kỳ thông tin hay dấu vết có giá trị nào..

TPHCM: Triển lãm ảnh hành trình 50 năm của thành phố mang tên Bác KỶ NIỆM 50 NĂM THÀNH PHỐ MANG TÊN BÁC

TPHCM: Triển lãm ảnh hành trình 50 năm của thành phố mang tên Bác

SKĐS - Hơn 200 hình ảnh, tư liệu được giới thiệu tại triển lãm "Sài Gòn - Gia Định - TPHCM: Bản anh hùng ca và khát vọng trong Kỷ nguyên vươn mình" góp phần tái hiện hành trình đấu tranh, xây dựng và phát triển của thành phố, khơi dậy niềm tự hào, ý thức trách nhiệm và khát vọng cống hiến trong mỗi người dân.

Huy động tổng lực, hoàn thành tiến độ đưa BV Hữu nghị Việt Đức cơ sở Ninh Bình vào khám, chữa bệnh từ 10/7 CHỈ ĐẠO, ĐIỀU HÀNH CỦA LÃNH ĐẠO BỘ Y TẾ

Huy động tổng lực, hoàn thành tiến độ đưa BV Hữu nghị Việt Đức cơ sở Ninh Bình vào khám, chữa bệnh từ 10/7

SKĐS - Tại trụ sở Bộ Y tế, chiều 29/6, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ Y tế Đào Hồng Lan đã chủ trì cuộc họp rà soát, đôn đốc tiến độ thi công giai đoạn nước rút công trình BV Hữu nghị Việt Đức cơ sở Ninh Bình.

Phòng mạch online

Lý do phụ nữ tiền mãn kinh dễ bị đau đầu

SKĐS - Đau đầu là một trong những triệu chứng thường gặp ở phụ nữ bước vào giai đoạn tiền mãn kinh. Không ít chị em nhận thấy các cơn đau xuất hiện với tần suất dày hơn, kéo dài hơn hoặc dữ dội hơn so với trước đây.