Cứu sống một phụ nữ ngộ độc thuốc tê Lidocain nguy kịch

Suckhoedoisong.vn - Các bác sĩ xác định bệnh nhân bị ngộ độc thuốc tê Lidocain và nhanh chóng truyền thành dòng nhũ dịch Lipofundin 20% giải độc nhanh cho bệnh nhân.

Trưa ngày 23/03/2019, bệnh nhân T.T.H (40 tuổi, địa chỉ tại xã Phú Mỹ, Phù Ninh, Phú Thọ) vào viện trong tình trạng buồn nôn, khó thở, run người, ban đỏ khắp cơ thể.

Theo người nhà bệnh nhân H. cho biết, bệnh nhân tự ngã xe máy cách đây 12 ngày, bị chấn thương và đã được xử trí khâu vết thương. Đến sáng ngày 23/03/2019, bệnh nhân đi rút chỉ tại cơ sở có dùng 1 ống novocain thực hiện thủ thuật. Sau khi dùng thuốc 15 phút bệnh nhân xuất hiện nổi mẩn đỏ toàn thân, đã dùng thuốc solumedrol 1 ống, dimedrol 2 ống, 1 adrenalin (tĩnh mạch ).

Sau khi dùng thuốc được 3 phút bệnh nhân xuất hiện run người, tím 2 bàn tay. Ngay sau đó bệnh nhân được đưa vào bệnh viện ở Phú Thọ cấp cứu.

Bệnh nhân đang được các bác sĩ theo dõi sát trong nhiều giờ.


Các bác sĩ xác định bệnh nhân bị ngộ độc thuốc tê Lidocain và nhanh chóng truyền thành dòng nhũ dịch Lipofundin 20% giải độc nhanh cho bệnh nhân.

Sau khi truyền 1 chai Lipofundin 20% tình trạng nguy kịch đã được kiểm soát, huyết áp bệnh nhân giảm dần về giới hạn cho phép, liều dùng nhũ dịch Lipofundin tiếp tục được duy trì và sau khi truyền hết chai thứ hai bệnh nhân hồi phục hoàn toàn, không còn cảm giác buồn nôn, đau đầu, khó thở. Bệnh nhân được chuyển phòng hồi sức tích cực theo dõi sát trong các giờ tiếp theo.

Các bác sĩ cho biết, hiện nay thuốc tê lidocain là thuốc được sử dụng rộng rãi trong các bệnh viện, phòng khám, trạm y tế đặc biệt phòng khám răng – hàm mặt, thẩm mỹ viện,… thậm chí người dân bình thường có thể mua tại các hiệu thuốc mà không cần đơn của bác sĩ.

Từ trước đến nay, các biến cố xảy ra khi sử dụng thuốc gây tê này thường quy cho “sốc phản vệ” mà ít khi nghĩ tới nguyên nhân do ngộ độc thuốc. Chính vì vậy, việc chẩn đoán phân biệt giữa sốc phản vệ và ngộ độc thuốc gây tê là cực kỳ quan trọng vì phương pháp xử trí là hoàn toàn khác nhau.

 

Bác sĩ Hồi sức cấp cứu Lương Minh Tuấn cảnh báo một số các dấu hiệu nhận biết bệnh nhân ngộ độ thuốc tê như: Đau đầu nhẹ, ù tai, vị đắng kim loại, nhìn đôi, tê quanh miệng, hoa mắt chóng mặt, mất định hướng, toát mồ hôi, khó thở, đánh trống ngực; Tăng hưng phấn kích thích (kích động, lú lẫn, nói nhảm, đau đầu, co quắp, co giật, run giật cơ, ảo giác; Ức chế, ngủ gà, đờ đẫn, bất tỉnh, uy hô hấp , ngừng thở, hôn mê, suy tuần hoàn, ngừng tuần hoàn; Dấu hiệu loạn thần, mê sảng kích động, suy hô hấp...

“Tình trạng ngộ độc thuốc tê đặc biệt nguy hiểm, có nguy cơ ảnh hưởng tới tính mạng. Do vậy, người dân khi thực hiện các thủ thuật có sử dụng thuốc tê như nhổ răng, làm thẩm mỹ… cần đến các cơ sở y tế uy tín, tránh nguy cơ gặp những tai nạn nguy hiểm” - bác sĩ Tuấn khuyến cáo.

Lê Nguyên

Loading...
Bình luận

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com

ĐỌC NHIỀU NHẤT