Có phải là lừa đảo?

Tôi có nhờ một người xin việc, họ bảo tôi đưa cho họ số tiền là 100 triệu, tôi đồng ý đưa tiền cho anh ấy. Lúc đưa tiền tôi tin tưởng anh ta xin được việc và không làm giấy giao nhận tiền. Bây giờ tôi đợi anh ta đã gần 2 năm rồi mà không xin được. Tôi gọi điện đòi lại tiền thì anh ta bảo bận và không nghe máy, cho tôi xin hỏi bây giờ tôi có thế lấy lại được tiền đấy không và anh ta có phải phạm tội lừa đảo không?

Tôi có nhờ một người xin việc, họ bảo tôi đưa cho họ số tiền là 100 triệu, tôi đồng ý đưa tiền cho anh ấy. Lúc đưa tiền tôi tin tưởng anh ta xin được việc và không làm giấy giao nhận tiền. Bây giờ tôi đợi anh ta đã gần 2 năm rồi mà không xin được. Tôi gọi điện đòi lại tiền thì anh ta bảo bận và không nghe máy, cho tôi xin hỏi bây giờ tôi có thế lấy lại được tiền đấy không và anh ta có phải phạm tội lừa đảo không?

Nguyễn Minh Tú (Hà Nội)

Trả lời: Với hành vi nhận 100 triệu đồng để có xin việc được cho anh của người kia, nhưng gần 2 năm sau mà vẫn không xin được, gọi điện không nghe máy, tùy thuộc vào các tình tiết trên thực tế mà hành vi đó mà có thể xác định là hành vi lạm dụng tín nhiệm nhằm chiếm đoạt tài sản hoặc chỉ là hành vi vi phạm luật dân sự (vi phạm hợp đồng dân sự). Trong đó, nếu người này có hành vi nhận 100 triệu đồng trên cơ sở thỏa thuận bằng miệng (hình thức hợp đồng miệng) để giúp xin được việc cho bạn và đã nhận được khoản tiền nói trên, tuy nhiên có hành vi bỏ trốn nhằm chiếm đoạt 100 triệu đồng nói trên thì hành vi này có thể là hành vi lạm dụng tín nhiệm nhằm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 Bộ luật Hình sự năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009), bởi lẽ khoản 1 Điều 140 Bộ luật Hình sự năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) có quy định như sau: Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ 4 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 4 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

Ngược lại, nếu người này có hành vi nhận 100 triệu đồng để có xin việc được cho anh, nhưng gần 2 năm sau mà vẫn không xin được vì nhiều lý do khác nhau mà không có hành vi bỏ trốn và chiếm đoạt 100 triệu đồng nói trên thì đó chỉ là hành vi vi phạm dân sự (vi phạm hợp đồng).

Chính vì vậy, dù hành vi đó là hành vi vi phạm pháp luật hình sự hoặc hành vi vi phạm pháp luật dân sự thì bạn hoàn toàn có thể khai báo với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Cụ thể là công an, để cung cấp đầy đủ các thông tin liên quan, tạo điều kiện thuận lợi cho việc làm rõ vụ việc nói trên.          

XH-BĐ

Bạn quan tâm
Loading...
Bình luận
Bình luận của bạn về bài viết Có phải là lừa đảo?

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com

ĐỌC NHIỀU NHẤT