DÒNG SỰ KIỆN

Đường dây nóng:

1900 90 95 duongdaynongyte@gmail.com
0901727659 bandientuskds@gmail.com
Có được quản lý tài sản riêng?
15:59 14/09/2013 GMT+7
Dì tôi mất để lại cho tôi một ít nữ trang và một số tiền để ăn học. Viện lẽ tôi chưa đủ 18 tuổi (mới hơn 16 tuổi) nên mẹ kế tôi đòi quản lý số tài sản này. Do cha tôi đi làm ăn xa mà mẹ kế hay chưng diện nên tôi không muốn giao tài sản cho bà ấy mà muốn tự mình cất giữ thì có được không?

Dì tôi mất để lại cho tôi một ít nữ trang và một số tiền để ăn học. Viện lẽ tôi chưa đủ 18 tuổi (mới hơn 16 tuổi) nên mẹ kế tôi đòi quản lý số tài sản này. Do cha tôi đi làm ăn xa mà mẹ kế hay chưng diện nên tôi không muốn giao tài sản cho bà ấy mà muốn tự mình cất giữ thì có được không?

Nguyễn Thị Huyền  (Đông Anh, Hà Nội)

Theo như thông tin bạn đưa ra thì bạn được phép cất giữ số tài sản trên. Theo Điều 44, 45 và 46 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000, con có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và các thu nhập khác.

Con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha, mẹ quản lý. Do bạn đã hơn 16 tuổi nên bạn có quyền tự quản lý tài sản riêng của mình theo quy định đã nêu trên.
XH-BĐ
Tin liên quan
Tin chân bài
Bình luận
TIN CÙNG CHUYÊN MỤC
Xem thêm