DÒNG SỰ KIỆN

Đường dây nóng:

1900 90 95 duongdaynongyte@gmail.com
0901727659 bandientuskds@gmail.com
Có được cho thuê lại giá cao?
22:58 11/01/2013 GMT+7
Bác tôi thuê một ngôi nhà 9 tầng của một gia đình để mở nhà hàng ăn uống và văn phòng. Nhưng sau đó thay đổi ý định, bác tôi thương lượng với bà chủ nhà để cho người khác thuê lại với giá cao hơn, hai bên chia đôi phần chêch lệch về giá thuê nhà và được chủ nhà đồng ý.

Bác tôi thuê một ngôi nhà 9 tầng của một gia đình để mở nhà hàng ăn uống và văn phòng. Nhưng sau đó thay đổi ý định, bác tôi thương lượng với bà chủ nhà để cho người khác thuê lại với giá cao hơn, hai bên chia đôi phần chêch lệch về giá thuê nhà và được chủ nhà đồng ý. Xin hỏi thoả thuận giữa bác tôi và chủ nhà có gì trái với quy định của pháp luật hiện hành hay không?

Dương Văn Sung (Bắc Giang)

Trả lời: Điều 496 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định bên thuê nhà ở có các quyền sau đây:

- Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận;

- Được đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

- Được cho thuê lại nhà đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

- Được tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê, trong trường hợp thay đổi chủ sở hữu nhà;

- Yêu cầu bên cho thuê sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng;

- Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 498 của Bộ luật Dân sự.

Căn cứ quy định trên, các bên được thoả thuận việc cho người khác thuê lại nhà đang thuê, bác của bạn có quyền cho người khác thuê lại nếu được chủ nhà đồng ý bằng văn bản. Vì vậy, việc chủ nhà đã đồng ý để bác của bạn cho thuê lại nhà nhưng nếu chưa lập ra văn bản thì vẫn chưa đúng và chưa hết rủi ro về mặt pháp luật.

XH-BĐ

Tin liên quan
Tin chân bài
Bình luận
TIN CÙNG CHUYÊN MỤC
Xem thêm