bổ sung collagen

Bổ sung collagen tuổi tiền mãn kinh, đâu là cách dùng an toàn?

Bổ sung collagen tuổi tiền mãn kinh, đâu là cách dùng an toàn?

An toàn dùng thuốc - 23/06/2026 06:00

SKĐS - Nhiều phụ nữ tiền mãn kinh bổ sung collagen với kỳ vọng trẻ hóa da và cải thiện xương khớp. Tuy nhiên, collagen thực chất là protein, việc dùng liều cao hoặc kết hợp nhiều sản phẩm có thể làm tăng gánh nặng chuyển hóa cho gan, thận nếu không kiểm soát tổng lượng nạp vào cơ thể.

4 thực phẩm màu tím giúp cơ thể tái tạo collagen

4 thực phẩm màu tím giúp cơ thể tái tạo collagen

Dinh dưỡng - 10/06/2026 06:01

SKĐS - Bạn có biết điều gì tạo nên sắc tím rực rỡ của các loại rau quả? Đó chính là chất chống oxy hóa anthocyanin. Anthocyanin và vitamin C giúp kích thích sản sinh collagen trong cơ thể.

Collagen từ thực phẩm có thực sự hiệu quả?

Collagen từ thực phẩm có thực sự hiệu quả?

Khỏe - Đẹp - 07/06/2026 17:00

SKĐS - Nước hầm xương, cá biển, trái cây giàu vitamin C hay các loại rau xanh thường được quảng bá là nguồn collagen tự nhiên giúp làm đẹp da. Tuy nhiên, liệu ăn nhiều những thực phẩm này có thực sự giúp cơ thể tăng sản xuất collagen và làm chậm lão hóa hay không?

4 loại rau vừa giúp giảm cân vừa tăng collagen

4 loại rau vừa giúp giảm cân vừa tăng collagen

Dinh dưỡng - 04/06/2026 11:00

SKĐS - Để giải quyết cùng lúc hai mục đích giảm cân và tăng sinh collagen, cơ thể cần các dưỡng chất cơ bản như chất xơ và vitamin C. Dưới đây là một số loại rau giàu dưỡng chất vừa giúp giảm cân vừa thúc đẩy cơ thể sản xuất collagen.

5 loại quả màu đỏ chống lão hóa và sản sinh collagen

5 loại quả màu đỏ chống lão hóa và sản sinh collagen

Dinh dưỡng - 02/06/2026 11:15

SKĐS - Màu đỏ rực rỡ của các loại rau quả không chỉ bắt mắt mà còn là dấu hiệu hiện diện của hợp chất chống oxy hóa lycopene và vitamin C có khả năng sản sinh collagen, chống lão hóa.

7 thực phẩm phổ biến giúp cơ thể sản sinh collagen tự nhiên

7 thực phẩm phổ biến giúp cơ thể sản sinh collagen tự nhiên

Dinh dưỡng - 30/05/2026 06:01

SKĐS - Cơ thể chúng ta có thể tự sản sinh collagen và cần các chất dinh dưỡng để hỗ trợ quá trình này. Có một số loại thực phẩm nhất định có thể giúp tăng cường sản sinh collagen một cách tự nhiên.

Ăn bì lợn có thực sự bổ sung collagen tốt cho da và khớp?

Ăn bì lợn có thực sự bổ sung collagen tốt cho da và khớp?

Thẩm mỹ - 22/05/2026 19:00

SKĐS - Bì lợn hay da heo từ lâu đã được truyền tai như một cách bổ sung collagen tự nhiên, giúp da căng mịn và khớp dẻo dai. Vậy thực hư thế nào?

3 khung giờ vàng giúp hấp thu tối ưu collagen

3 khung giờ vàng giúp hấp thu tối ưu collagen

Thông tin dược học - 01/05/2026 17:00

SKĐS - Thời điểm uống collagen có thể ảnh hưởng đến khả năng hấp thu và phát huy tác dụng trong cơ thể. Vậy nên dùng khi nào là phù hợp?

5 sai lầm phổ biến khiến nhiều người uống collagen không hiệu quả

5 sai lầm phổ biến khiến nhiều người uống collagen không hiệu quả

An toàn dùng thuốc - 30/04/2026 06:00

SKĐS - Collagen được nhiều người lựa chọn nhằm cải thiện làn da và làm chậm quá trình lão hóa. Tuy nhiên, trên thực tế, không ít người kiên trì sử dụng trong thời gian dài nhưng vẫn không nhận thấy sự thay đổi rõ rệt. Vậy nguyên nhân do đâu?

Sự thật về collagen thực vật

Sự thật về collagen thực vật

Thông tin dược học - 29/04/2026 06:00

SKĐS – Collagen thực vật ngày càng phổ biến trong ngành làm đẹp và dinh dưỡng, đặc biệt với người ăn chay. Tuy nhiên, về mặt khoa học, thực vật không tạo ra collagen. Vậy các sản phẩm này thực chất là gì, có tác dụng ra sao?

Có nên bổ sung collagen và vitamin C cùng nhau?

Có nên bổ sung collagen và vitamin C cùng nhau?

Thông tin dược học - 28/04/2026 06:00

SKĐS - Collagen và vitamin C đều là những thành phần quen thuộc trong chăm sóc da. Tuy nhiên, để tối ưu hiệu quả có nên bổ sung hai chất này cùng lúc hay không?

Tuổi 50+, bổ sung collagen không chỉ để đẹp mà còn để khỏe

Tuổi 50+, bổ sung collagen không chỉ để đẹp mà còn để khỏe

Thông tin dược học - 27/04/2026 06:00

SKĐS - Bước sang tuổi 50, collagen suy giảm mạnh không chỉ ảnh hưởng đến làn da mà còn liên quan đến xương khớp, cơ bắp và sức khỏe tổng thể. Bổ sung collagen đúng cách có thể hỗ trợ làm chậm lão hóa và cải thiện chất lượng sống toàn diện.

Uống collagen bao lâu thì da đẹp?

Uống collagen bao lâu thì da đẹp?

Thông tin dược học - 26/04/2026 06:00

SKĐS - Collagen được xem là 'chìa khóa' giúp cải thiện làn da lão hóa. Tuy nhiên, uống collagen bao lâu mới thấy da đẹp?

Bổ sung collagen hay vitamin C giúp chống lão hóa tốt hơn?

Bổ sung collagen hay vitamin C giúp chống lão hóa tốt hơn?

Thông tin dược học - 20/04/2026 06:00

SKĐS - Collagen và vitamin C đều được xem là 'chìa khóa' giúp làm chậm lão hóa da, nhưng nên bổ sung loại nào để đạt hiệu quả tối ưu?

Cơn sốt collagen: Giá trị thực có đúng như kỳ vọng?

Cơn sốt collagen: Giá trị thực có đúng như kỳ vọng?

An toàn dùng thuốc - 02/02/2026 11:00

SKĐS - Dù được quảng bá rộng rãi với công dụng hỗ trợ duy trì làn da trẻ trung, các sản phẩm bổ sung collagen vẫn là chủ đề gây nhiều tranh luận. Cơ thể có thực sự hấp thu collagen qua đường uống, hay đây chỉ là một khoản chi tiêu thiếu cơ sở khoa học?

Xã hội

TPHCM quyết tâm giữ vững vai trò đầu tàu, xứng đáng là thành phố mang tên Chủ tịch Hồ Chí Minh

TPHCM quyết tâm giữ vững vai trò đầu tàu, xứng đáng là thành phố mang tên Chủ tịch Hồ Chí Minh

Thời sự - 02/07/2026 10:41

SKĐS - Tại Lễ kỷ niệm 50 năm Ngày thành phố chính thức vinh dự mang tên Chủ tịch Hồ Chí Minh, Bí thư Thành ủy TPHCM Trần Lưu Quang khẳng định, niềm vinh dự được mang tên Bác là động lực để thành phố tiếp tục đổi mới, phát huy vai trò đầu tàu và đóng góp nhiều hơn cho sự phát triển của đất nước.

Pháp luật

Cựu Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo Bình Thuận lĩnh án 15 năm tù do nhận hối lộ

Cựu Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo Bình Thuận lĩnh án 15 năm tù do nhận hối lộ

Pháp luật - 02/07/2026 09:50

SKĐS - Tòa án nhân dân tỉnh Lâm Đồng vừa tuyên phạt 15 năm tù đối với bị cáo Phan Đoàn Thái, cựu Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Bình Thuận (trước đây) vì tội nhận hối lộ.

Quốc tế

Iran sắp nhận hàng chục tiêm kích 'ngoài hành tinh' từ Nga

Iran sắp nhận hàng chục tiêm kích 'ngoài hành tinh' từ Nga

Quốc tế - 02/07/2026 09:34

SKĐS - Nhà máy Hàng không Komsomolsk-on-Amur, cơ sở sản xuất máy bay chiến đấu lớn nhất của Nga đã hoàn thành 20 tiêm kích Su-35 theo đơn đặt hàng của Không quân Iran.

Cách nhận biết thành phần dễ gây dị ứng có trong collagen bổ sung

Cách nhận biết thành phần dễ gây dị ứng có trong collagen bổ sung

Mỹ phẩm - 30/01/2026 09:00

SKĐS - Collagen dạng thực phẩm chức năng thường có chất phụ gia dễ gây tác dụng phụ ở một số người. Dưới đây là danh sách các thành phần trên bao bì nên kiểm tra kỹ trước khi quyết định sử dụng...

Ai không nên bổ sung collagen?

Ai không nên bổ sung collagen?

Khỏe - Đẹp - 19/01/2026 06:05

SKĐS - Việc bổ sung collagen qua đường uống đang trở thành một xu hướng làm đẹp phổ biến nhờ khả năng hỗ trợ độ đàn hồi cho da và sức khỏe xương khớp. Tuy nhiên, bất kỳ loại thực phẩm bổ sung nào khi đưa vào cơ thể cũng có khả năng gây ra những phản ứng không mong muốn.

Nước collagen và những điều cần biết khi sử dụng chăm sóc da

Nước collagen và những điều cần biết khi sử dụng chăm sóc da

Mỹ phẩm - 15/01/2026 09:00

SKĐS - Thay vì sử dụng collagen dạng bột hoặc viên uống, một số lựa chọn bổ sung collagen trực tiếp thông qua nước collagen.

4 lợi ích đảo ngược lão hóa của collagen

4 lợi ích đảo ngược lão hóa của collagen

Khỏe - Đẹp - 14/01/2026 09:00

SKĐS - Collagen là loại protein quan trọng tự nhiên có trong cơ thể giúp duy trì làn da săn chắc, khớp linh hoạt và xương chắc khỏe... Khi tuổi tác tăng, cơ thể sản xuất ít collagen hơn, việc bổ sung đúng cách có thể hỗ trợ sức khỏe tổng thể và vẻ ngoài trẻ trung.

3 rủi ro khi bổ sung collagen

3 rủi ro khi bổ sung collagen

An toàn dùng thuốc - 07/12/2025 06:00

SKĐS - Collagen là loại protein quan trọng giúp da săn chắc, xương khớp khỏe mạnh và hỗ trợ lành vết thương. Dù các sản phẩm bổ sung collagen được xem là an toàn, một số tác dụng phụ vẫn có thể xảy ra...

3 loại trái cây kích thích tổng hợp collagen, giúp da săn chắc

3 loại trái cây kích thích tổng hợp collagen, giúp da săn chắc

Thẩm mỹ - 02/12/2025 10:00

SKĐS - Làn da tươi sáng, căng mịn không chỉ đơn thuần đến từ các sản phẩm bôi ngoài da mà còn phản ánh chân thực tình trạng sức khỏe bên trong cơ thể bạn. Dinh dưỡng đóng vai trò then chốt trong việc duy trì lượng collagen, giảm viêm mạn tính và bảo vệ tế bào da trước những tác động tiêu cực của tuổi tác, ánh nắng...

Dòng sự kiện

TPHCM quyết tâm giữ vững vai trò đầu tàu, xứng đáng là thành phố mang tên Chủ tịch Hồ Chí Minh KỶ NIỆM 50 NĂM THÀNH PHỐ MANG TÊN BÁC

TPHCM quyết tâm giữ vững vai trò đầu tàu, xứng đáng là thành phố mang tên Chủ tịch Hồ Chí Minh

SKĐS - Tại Lễ kỷ niệm 50 năm Ngày thành phố chính thức vinh dự mang tên Chủ tịch Hồ Chí Minh, Bí thư Thành ủy TPHCM Trần Lưu Quang khẳng định, niềm vinh dự được mang tên Bác là động lực để thành phố tiếp tục đổi mới, phát huy vai trò đầu tàu và đóng góp nhiều hơn cho sự phát triển của đất nước.

Xây dựng Quy chế tổ chức, hoạt động BV Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng sát với Quy hoạch của Bộ Y tế CHỈ ĐẠO, ĐIỀU HÀNH CỦA LÃNH ĐẠO BỘ Y TẾ

Xây dựng Quy chế tổ chức, hoạt động BV Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng sát với Quy hoạch của Bộ Y tế

SKĐS - Việc xây dựng, hoàn thiện Quy chế tổ chức và hoạt động của BV Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng nhằm bảo đảm sự thống nhất trong quản lý, điều hành và hoạt động chuyên môn; Duy trì và phát huy nhiệm vụ chăm sóc, điều trị, phục hồi chức năng cho người khuyết tật, người có công...

Phòng mạch online

Xử trí và phòng ngừa sẩn ngứa do bọ chét cắn

SKĐS - Thời tiết nóng ẩm tạo điều kiện cho bọ chét sinh sôi, làm gia tăng các trường hợp sẩn ngứa, viêm da do côn trùng cắn. Nhiều người tự ý đắp lá, bôi thuốc không đúng cách khiến tổn thương lan rộng, tăng nguy cơ nhiễm trùng da.