Bao nhiêu ngoại tệ thì không phải khai báo?

Hiện nay, gia đình tôi đang trong giai đoạn hoàn tất thủ tục xuất cảnh sang Mỹ. Tôi rất lo lắng khi nhiều trường hợp mang theo tiền (ngoại tệ hoặc đồng Việt Nam) qua sân bay vì không khai báo đã bị tịch thu hoặc vi phạm pháp luật.

Hiện nay, gia đình tôi đang trong giai đoạn hoàn tất thủ tục xuất cảnh sang Mỹ. Tôi rất lo lắng khi nhiều trường hợp mang theo tiền (ngoại tệ hoặc đồng Việt Nam) qua sân bay vì không khai báo đã bị tịch thu hoặc vi phạm pháp luật. Vậy xin được hỏi, số lượng ngoại tệ bằng tiền mặt và tiền Việt Nam tôi được mang theo là bao nhiêu?

Nguyễn Ngọc Anh (Q. Bình Thạnh, TP.HCM)

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 1 Quyết định số 921/2005/QĐ-NHNN ngày 27/6/2005 của Ngân hàng Nhà nước về việc s ửa đổi Khoản a và b Điều 1 Quyết định số 337/1998/QĐ-NHNN7 ngày 10/10/1998 của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước về việc mang ngoại tệ bằng tiền mặt và đồng Việt Nam bằng tiền mặt khi xuất nhập cảnh như sau:

a) 7.000 USD (bảy nghìn đô-la Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương.

b) 15.000.000 VNĐ (mười lăm triệu đồng Việt Nam).

Cá nhân mang ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam bằng tiền mặt từ mức quy định trên trở xuống thì không phải khai báo Hải quan cửa khẩu.

Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam bằng tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu nói trên không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại công cụ thanh toán và các loại giấy tờ có giá khác bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như thẻ tín dụng, thẻ thanh toán, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán...
XH-BĐ
Bạn quan tâm
Loading...
Bình luận
Bình luận của bạn về bài viết Bao nhiêu ngoại tệ thì không phải khai báo?

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com

ĐỌC NHIỀU NHẤT