Cố tình là phạm luật

Em trai tôi (18 tuổi) và bạn gái (17 tuổi) do thiếu tuổi nên không đăng ký kết hôn được, nhưng gia đình hai bên vì tấm thân tình và đi xem ngày tháng, sợ để lâu nếu không cưới ngay phải thêm thời gian nữa mới cưới được thì hai em sẽ không thành đôi nên vẫn định tổ chức hôn lễ cho họ. Xin hỏi, hiện pháp luật quy định về độ tuổi kết hôn như thế nào? Nếu gia đình hai bên vẫn đồng ý tổ chức hôn lễ thì có bị vi phạm pháp luật không?

Em trai tôi (18 tuổi) và bạn gái (17 tuổi) do thiếu tuổi nên không đăng ký kết hôn được, nhưng gia đình hai bên vì tấm thân tình và đi xem ngày tháng, sợ để lâu nếu không cưới ngay phải thêm thời gian nữa mới cưới được thì hai em sẽ không thành đôi nên vẫn định tổ chức hôn lễ cho họ. Xin hỏi, hiện pháp luật quy định về độ tuổi kết hôn như thế nào? Nếu gia đình hai bên vẫn đồng ý tổ chức hôn lễ thì có bị vi phạm pháp luật không?

Lò Thạch Linh (Nghệ An)

Trả lời:

Khoản 1 Điều 9 Luật Hôn nhân - Gia đình năm 2000 quy định độ tuổi kết hôn đối với nam là từ 20 tuổi trở lên, nữ từ 18 tuổi trở lên.

Theo như bạn nêu, em trai bạn 18 tuổi và bạn gái của em bạn mới 17 tuổi là chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định. Do đó, nếu gia đình hai bên cố tình tổ chức hôn lễ sẽ vi phạm pháp luật.

Theo quy định tại Điểm b Điều 6 Nghị định 87/2001/NĐ-CP ngày 21/11/2001 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình thì gia đình hai bên có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 - 200.000 đồng đối với hành vi tổ chức kết hôn cho người chưa đến tuổi kết hôn.

Ngoài ra, nếu cố tình tổ chức việc kết hôn cho người chưa đến tuổi kết hôn gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tổ chức tảo hôn, tội tảo hôn (Điều 148 Bộ luật Hình sự năm 1999).

XH-BĐ

Bạn quan tâm
Loading...
Bình luận
Bình luận của bạn về bài viết Cố tình là phạm luật

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com

ĐỌC NHIỀU NHẤT