Có phải là đồng phạm?

Em trai tôi đang là sinh viên một trường cao đẳng nghề. Mới đây, em tôi bị một người bạn dụ dỗ, xúi giục đứng ra nhận ghi lô đề thuê (thư ký đề) cho một ông chủ lớn. Không may em tôi bị công an phường phát hiện bắt phạt, vậy xin hỏi người bạn kia dẫn lối đưa đường cho em tôi phạm tội có bị coi là trường hợp đồng phạm hay không?

Em trai tôi đang là sinh viên một trường cao đẳng nghề. Mới đây, em tôi bị một người bạn dụ dỗ, xúi giục đứng ra nhận ghi lô đề thuê (thư ký đề) cho một ông chủ lớn. Không may em tôi bị công an phường phát hiện bắt phạt, vậy xin hỏi người bạn kia dẫn lối đưa đường cho em tôi phạm tội có bị coi là trường hợp đồng phạm hay không?

Dothanhnhi25@gmail.com

Trả lời: Theo quy định tại Điều 20 của Bộ luật Hình sự, đồng phạm được quy định như sau:

1. Đồng phạm là trường hợp có 2 người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

2. Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

3. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.

Theo các quy định nêu trên, trường hợp dụ dỗ người khác thực hiện tội phạm bị coi là đồng phạm.       

            XH - BĐ

Bạn quan tâm
Loading...
Bình luận
Bình luận của bạn về bài viết Có phải là đồng phạm?
TAG:

lá dong

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com

ĐẶT CÂU HỎI & NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ TỪ CHUYÊN GIA
ĐỌC NHIỀU NHẤT