Có được ly hôn và nuôi con?

Sinh ra ở vùng nông thôn nên tôi chưa hiểu biết nhiều, năm 18 tuổi, qua mai mối, bố mẹ tôi lấy cho tôi người chồng ở thành phố. Nhưng sau đó tôi phát hiện chồng mình bị thần kinh. Tuy vậy, chúng tôi vẫn có một cháu gái, đến nay đã được 3 tuổi. Từ khi về nhà chồng, tôi chỉ được coi như người giúp việc chứ không có quyền quyết định đối với việc chăm sóc con. Gia đình chồng tôi còn xúi giục cháu ghét bỏ tôi. Tôi muốn chấm dứt cuộc hôn nhân này, nhưng liệu tôi có được nuôi con?

Sinh ra ở vùng nông thôn nên tôi chưa hiểu biết nhiều, năm 18 tuổi, qua mai mối, bố mẹ tôi lấy cho tôi người chồng ở thành phố. Nhưng sau đó tôi phát hiện chồng mình bị thần kinh. Tuy vậy, chúng tôi vẫn có một cháu gái, đến nay đã được 3 tuổi. Từ khi về nhà chồng, tôi chỉ được coi như người giúp việc chứ không có quyền quyết định đối với việc chăm sóc con. Gia đình chồng tôi còn xúi giục cháu ghét bỏ tôi. Tôi muốn chấm dứt cuộc hôn nhân này, nhưng liệu tôi có được nuôi con?

Phí Thị Đồng (Lào Cai)

Trả lời: Điều 10, Khoản 2, Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2008 quy định: cấm người mất năng lực hành vi dân sự kết hôn. Chị có thể tự mình làm đơn yêu cầu tòa án hoặc đề nghị Viện kiểm sát yêu cầu tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật. Sau khi có quyết định của tòa, quan hệ vợ chồng của chị chấm dứt. Theo Điều 17, tinh thần chung khi giải quyết hủy hôn nhân trái pháp luật về con cái và tài sản được áp dụng như ly hôn. Tài sản riêng của ai vẫn thuộc người đó, tài sản chung nếu không thỏa thuận được thì tòa giải quyết có tính đến công sức của mỗi bên, ưu tiên bảo vệ phụ nữ và trẻ em.

Về việc đại diện nuôi con: Theo Luật Dân sự 2005, Điều 61, 62 thì chị là người giám hộ đương nhiên cho con vì cháu chưa thành niên. Chồng chị là người mất năng lực hành vi dân sự nên nếu chị đảm bảo được kinh tế, có thu nhập ổn định để nuôi con thì tòa sẽ giải quyết cho chị được nuôi con.

Việc gia đình chồng chị xúi giục con chị thù ghét chị là trái với đạo đức và quy định của pháp luật. Nghị định 114 ngày 3/10/2006 nêu rõ, sẽ phạt tiền từ 500.000 - 1.000.000 đồng với người có hành vi: “Xúi giục, kích động trẻ em dưới mọi hình thức làm cho trẻ thù ghét cha mẹ, người giám hộ hoặc các thành viên khác trong gia đình”.            
 
  XH – BĐ
Bạn quan tâm
Loading...
Bình luận
Bình luận của bạn về bài viết Có được ly hôn và nuôi con?

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com