Có “bắt đền” được không?

Con gái em mới có 6 tuổi, khi cháu chạy băng qua đường (đường trong quận nội thành, có đèn giao thông nhưng cháu chạy ngang giữa phố) để sang bên kia chơi với bạn thì bị xe máy đi qua tông vào, phải đi bệnh viện bó bột chân. Người điều khiển xe có vào thăm và đưa chút tiền gọi là viện phí rồi thôi. Em vẫn giữ chứng minh thư, địa chỉ liên lạc của người gây tai nạn. Vậy gia đình em có quyền bắt đền người kia phải bồi thường toàn bộ phí tổn hay không? Luật Giao thông quy định thế nào?

Con gái em mới có 6 tuổi, khi cháu chạy băng qua đường (đường trong quận nội thành, có đèn giao thông nhưng cháu chạy ngang giữa phố) để sang bên kia chơi với bạn thì bị xe máy đi qua tông vào, phải đi bệnh viện bó bột chân. Người điều khiển xe có vào thăm và đưa chút tiền gọi là viện phí rồi thôi. Em vẫn giữ chứng minh thư, địa chỉ liên lạc của người gây tai nạn. Vậy gia đình em có quyền bắt đền người kia phải bồi thường toàn bộ phí tổn hay không? Luật Giao thông quy định thế nào?

Mai Thu (Hà Nội)

Trả lời:

Theo Điều 32 Luật Giao thông đường bộ, người đi bộ khi tham gia giao thông phải thực hiện theo quy định sau:

- Người đi bộ phải đi trên hè phố, lề đường; trường hợp đường không có hè phố, lề đường thì người đi bộ phải đi sát mép đường.

- Người đi bộ chỉ được qua đường ở những nơi có đèn tín hiệu, có vạch kẻ đường hoặc có cầu vượt, hầm dành cho người đi bộ và phải tuân thủ tín hiệu chỉ dẫn.

- Trường hợp không có đèn tín hiệu, không có vạch kẻ đường, cầu vượt, hầm dành cho người đi bộ thì người đi bộ phải quan sát các xe đang đi tới, chỉ qua đường khi bảo đảm an toàn và chịu trách nhiệm bảo đảm an toàn khi qua đường.

- Người đi bộ không được vượt qua dải phân cách, không đu bám vào phương tiện giao thông đang chạy; khi mang vác vật cồng kềnh, phải bảo đảm an toàn và không gây trở ngại cho người  cũng như phương tiện tham gia giao thông đường bộ.

- Trẻ em dưới 7 tuổi khi đi qua đường đô thị, đường thường xuyên có xe cơ giới qua lại phải có người lớn dắt; mọi người có trách nhiệm giúp đỡ trẻ em dưới 7 tuổi khi đi qua đường.

Nếu chỉ căn cứ đơn thuần vào điều luật trên, gia đình bạn rất khó có thể bắt đền người đi xe máy trừ khi anh ta phóng quá tốc độ cho phép hoặc vi phạm làn đường, uống bia rượu... Trường hợp cụ thể hơn, nếu hai bên không tự thỏa thuận được, bạn phải nhờ đến sự can thiệp phân xử của CSGT.

            XH - BĐ

Bạn quan tâm
Loading...
Bình luận
Bình luận của bạn về bài viết Có “bắt đền” được không?

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com

ĐẶT CÂU HỎI & NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ TỪ CHUYÊN GIA
ĐỌC NHIỀU NHẤT