Đường dây tiếp nhận những thông tin bất cập trong ngành Y
duongdaynongyte@gmail.com
19009095

Cập nhật 08:35 ngày 14/10/2013

Có phải bán nhà để tránh trả nợ?

Ngày 14 tháng 10, 2013 | 08:35

Tôi cho bạn vay tiền lớn để làm ăn kinh doanh. Nay đã quá hạn lâu mà bạn tôi không trả nợ. Tôi đã khởi kiện ra tòa, trong lúc chờ tòa giải quyết, bạn tôi đã làm hợp đồng bán nhà có công chứng cho em trai có lẽ vì sợ tòa sẽ tuyên bán đấu giá nhà để trả nợ cho tôi. Xin hỏi hợp đồng có vi phạm pháp luật không và tôi phải làm gì để ngăn chặn?

Tôi cho bạn vay tiền lớn để làm ăn kinh doanh. Nay đã quá hạn lâu mà bạn tôi không trả nợ. Tôi đã khởi kiện ra tòa, trong lúc chờ tòa giải quyết, bạn tôi đã làm hợp đồng bán nhà có công chứng cho em trai có lẽ vì sợ tòa sẽ tuyên bán đấu giá nhà để trả nợ cho tôi. Xin hỏi hợp đồng có vi phạm pháp luật không và tôi phải làm gì để ngăn chặn?

Ngô Văn Thiết (quận 1, TP.HCM)

Trả lời:

Điều 122 Bộ luật Dân sự quy định như sau:

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.

Trong trường hợp của bạn, chúng tôi chỉ xét đến điều kiện về mục đích của giao dịch giữa người bạn và em trai của người đó. Nếu chỉ dựa vào việc người bạn lập hợp đồng bán nhà cho em trai thì bạn chưa có đầy đủ căn cứ để khẳng định việc bán nhà để nhằm mục đích trốn tránh nghĩa vụ trả nợ với bạn.

Tuy nhiên, nếu đúng là việc bán nhà có mục đích trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ trả nợ (giao kết hợp đồng chỉ thực hiện trên giấy tờ, thực tế không có các giao dịch thực sự thể hiện việc chuyển quyền sở hữu nhà ở như: bàn giao nhà, thực hiện thủ tục đăng ký sang tên, thanh toán tiền mua bán...) thì hợp đồng đó đã vi phạm pháp luật về điều kiện có hiệu lực của hợp đồng (mục đích giao dịch nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ trả nợ với người thứ ba) và hai anh em người bạn được xem là đã xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo. Điều 129 Bộ luật Dân sự quy định: Trong trường hợp xác lập giao dịch giả tạo nhằm trốn tránh nghĩa vụ với người thứ ba thì giao dịch đó vô hiệu.

Bên cạnh việc tòa án tuyên bố hợp đồng mua bán nhà nêu trên là vô hiệu thì bạn còn có thể yêu cầu tòa án áp dụng một trong các biện pháp khẩn cấp tạm thời là phong tỏa tài sản của người có nghĩa vụ theo Điều 114 Bộ luật Tố tụng dân sự. Việc phong tỏa này sẽ đảm bảo cho việc thực hiện nghĩa vụ trả nợ của người bạn đối với bạn.

XH-BĐ

Chia sẻ: Email Print 0Bình luận »

Gửi bình luận của bạn

Tổng biên tập: TTƯT.BS.Trần Sĩ Tuấn