Những câu hỏi - đáp được quan tâm nhiều trong Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá (kỳ 3)

SKĐS - Hỏi: Luật Phòng chống tác hại của thuốc lá có quy định độ tuổi được phép mua bán và sử dụng thuốc lá hay không? Quy định đó như thế nào?

Trả lời: Theo quy đinh tại Điều 9, Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá:

- Chỉ những người đủ 18 tuổi trở lên mới được sử dụng, mua, bán thuốc lá.

- Nghiêm cấm việc sử dụng người chưa đủ 18 tuổi mua, bán thuốc lá.

- Cấm việc bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi. Như vậy, chỉ những người từ đủ 18 tuổi trở lên mới được phép mua sử dụng và bán thuốc lá.Ôtô là 1 trong 3 phương tiện giao thông công cộng bị cấm hút thuốc lá hoàn toàn.

Ôtô là 1 trong 3 phương tiện giao thông công cộng bị cấm hút thuốc lá hoàn toàn.

Hỏi: Xin cho biết, nghĩa vụ của người hút thuốc lá?

Trả lời: Điều 7, Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá quy định nghĩa vụ của người hút thuốc lá như sau:

- Không hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm hút thuốc lá;

- Không hút thuốc lá trong nhà khi có trẻ em, phụ nữ mang thai, người bệnh, người cao tuổi;

- Giữ vệ sinh chung, bỏ tàn, mẩu thuốc lá đúng nơi quy định khi hút thuốc lá tại những địa điểm được phép hút thuốc lá.Không hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm hút thuốc lá.

Không hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm hút thuốc lá.

Hỏi: Phương tiện giao thông công cộng nào bị cấm hút thuốc lá hoàn toàn?

Trả lời: Phương tiện giao thông công cộng bị cấm hút thuốc lá hoàn toàn là: ôtô, máy bay, tàu điện.

Hỏi: Xin cho biết, quyền và trách nhiệm của người đứng đầu, người quản lý địa điểm cấm hút thuốc?

Trả lời: Điều 14, Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá quy định:

Quyền của người đứng đầu, người quản lý địa điểm cấm hút thuốc lá:

- Buộc người vi phạm chấm dứt việc hút thuốc lá tại địa điểm cấm hút thuốc lá; xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật;

- Yêu cầu người vi phạm quy định cấm hút thuốc lá ra khỏi cơ sở của mình;

- Từ chối tiếp nhận hoặc cung cấp dịch vụ cho người vi phạm quy định cấm hút thuốc lá nếu người đó tiếp tục vi phạm sau khi đã được nhắc nhở.Điều 7, Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá quy định: Giữ vệ sinh chung, bỏ tàn, mẩu thuốc lá đúng nơi quy định khi hút thuốc lá tại những địa điểm được phép hút thuốc lá.

Điều 7, Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá quy định: Giữ vệ sinh chung, bỏ tàn, mẩu thuốc lá đúng nơi quy định khi hút thuốc lá tại những địa điểm được phép hút thuốc lá.

Người đứng đầu, người quản lý địa điểm cấm hút thuốc lá có trách nhiệm thực hiện các quy định sau:

- Đưa nội dung phòng, chống tác hại của thuốc lá vào kế hoạch hoạt động hằng năm, quy định không hút thuốc lá tại nơi làm việc vào quy chế nội bộ.

- Đưa quy định về việc hạn chế hoặc không hút thuốc lá trong các đám cưới, đám tang, lễ hội trên địa bàn dân cư vào hương ước.

- Gương mẫu thực hiện và vận động cơ quan, tổ chức, địa phương thực hiện các quy định của pháp luật về phòng, chống tác hại của thuốc lá.

- Tổ chức thực hiện, hướng dẫn, kiểm tra, đôn đốc mọi người thực hiện đúng quy định về cấm hút thuốc lá tại địa điểm thuộc quyền quản lý, điều hành; treo biển có chữ hoặc biểu tượng cấm hút thuốc lá tại địa điểm cấm hút thuốc lá.

((Nguồn: Chương trình Phòng chống tác hại thuốc lá quốc gia))

loading...
Bình luận

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com