Dùng thuốc giảm đau có gây táo bón?

SKĐS - Bố tôi năm nay đã ngoài 80 tuổi, bị viêm đa khớp nên hay phải dùng thuốc giảm đau meloxicam. Chẳng hiểu sao mấy hôm nay bố lại bị táo bón nặng.

Xin hỏi bác sĩ có phải bố tôi bị táo bón do dùng thuốc không?

Nguyễn Hoàng Anh (Lâm Đồng)

Ở tuổi của bố bạn, tình trạng táo bón rất dễ xảy ra. Chế độ ăn ít chất xơ, uống không đủ nước trong ngày, nhu động ruột kém, ít vận động... khiến các cụ dễ bị táo bón. Vì vậy, bạn cần loại bỏ các nguyên nhân này trước đã. Bạn nên nhớ rằng ở người cao tuổi như bố của bạn, việc dùng thuốc có rất nhiều nguy cơ tiềm ẩn bởi cơ thể người già thường hay bị các tác dụng phụ của thuốc gây ra do khả năng chuyển hóa, hấp thu và thải trừ của thuốc ở người cao tuổi suy giảm nhiều. Đó là chưa kể người già thường mắc rất nhiều bệnh đi kèm nên việc tương tác giữa các thuốc rất dễ xảy ra. Trong thư bạn không nói rõ ngoài dùng thuốc giảm đau meloxicam bố của bạn còn dùng những loại thuốc nào khác. Việc bạn mô tả triệu chứng táo bón sau khi dùng thuốc giảm đau có thể là do tác dụng không mong muốn của thuốc này vì đây là bất lợi thường gặp nhất của meloxicam. Tuy nhiên, để có thể chẩn đoán chính xác, bạn nên đưa bố đến các cơ sở y tế để được khám một cách tổng thể. Khi khám tổng thể các bác sĩ sẽ loại bỏ các nguyên nhân gây táo bón, từ đó có được một chẩn đoán chính xác nhất và điều trị thích hợp.

DS. Lê Anh

loading...
Bình luận
Bình luận của bạn về bài viết Dùng thuốc giảm đau có gây táo bón?

Gửi bài viết cho tòa soạn qua email: bandientuskds@gmail.com

ĐỌC NHIỀU NHẤT